4 cách trị vết thâm trên mặt hiệu quả nhất

4 cách trị vết thâm trên mặt hiệu quả nhất chị em nên áp dụng

Chia sẻ trang này

1. Jily

Jily Active Member

• 331 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

• 177,930 Lượt xem

• 21 Lượt trả lời

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến việc trên mặt có các vết thâm, đó có thể do mụn hoặc do trầy xước. Các vết thâm ảnh hưởng khá nhiều đến thẩm mỹ nên cần phải được điều trị một cách triệt để. Chúng ta cùng khám phá 4 cách chữa vết thâm trên mặt hiệu quả nhất nhé.

1. Sử dụng chanh để trị vết thâm trên mặt

Trong chanh có chứa axit ciric và một lượng lớn vitamin C rất hiệu quả trong việc làm mờ vết thâm do mụn gây ra, bởi lẽ axit citric và vitamin C tham gia tích cực vào quá trình tái tạo tế bào da mới.Đây là một trong những mẹo trị vết thâm khá hiệu quả đó nhá.Hãy thử đi và cảm nhận sự thay đổi sau một tuần nhá chị em.

Nước chanh là cách hiệu quả trị vết thâm sau mụn, trị mụn trên mặt trong một tuần

Chỉ cần lấy bông gòn thấm nước cốt chanh và thoa lên nốt mụn từ 1 -2 lần mỗi ngày, bạn sẽ thấy vết thâm dần mờ đi rõ rệt sau một thời gian ngắn. Ngoài ra bên cạnh đó việc uống nước chanh thường xuyên cũng sẽ đem lại những hữu ích cho bạn.

Cách làm: Trộn nước chanh + nước hoa hồng: Áp dụng thoa hỗn hợp này trên mặt, sau đó massage nhẹ nhàng. Tiếp tục để cho da mặt khô trong 15 phút và sau đó áp dụng thoa hỗ hợp này một lần nữa trên những vết sẹo. Lại để cho khô từ 5-10 phút, sau đó rửa lại bằng nước lạnh.

Bạn có thể tham khảo thêm tại topic: Cách trị vết thâm sau mụn - sự kiên trì của em đã được đền đáp

2. Dùng sữa tươi trị mụn thâm

Một trong những cách đặc trị sẹo mụn và trị vết thâm hiệu quả là dùng sữa tươi để rửa mặt hằng ngày. Axit lactic trong sữa tươi không chỉ giúp làm mờ các vết sẹo, trị vết thâm do mụn mà còn giúp da tươi sáng và mịn màng.

Bạn có thể làm mặt nạ sữa tươi bằng cách trộn sữa tươi với bột yến mạch và một vài giọt chanh, đắp lên mặt khoảng 30 phút sau đó rửa sạch bằng nước ấm.

3. Dùng nước muối để trị vết thâm

Cấc bạn có thể áp dụng phương pháp trị vết thâm từ nước muối.

Các nhà khoa học đã chứng minh được rằng nước muối có khả năng sát khuẩn rất cao. Nước muối có thể giết chết vi khuẩn cư trú ở nang lông bị tắc và đẩy nhanh quá trình phục hồi làn da bị tổn thương, do đó da không để lại sẹo thâm. Thêm vào đó, nước muối rất lành tính nên da không bị dị ứng hay mẩn đỏ, ngứa rát.

Để ngăn ngừa vết thâm do mụn gây ra bạn nên rửa sạch vết thương bằng nước muối, tốt nhất là hãy xoa nước muối lên da ngay sau khi vừa nặn mụn bằng tăm bông.

4. Mẹo trị vết thâm bằng hoa quả, trái cây

- Dùng hỗn hợp dâu tây và quả mơ nghiền nhuyễn

- Đắp lên vùng da có vết thâm trong khoảng 15 phút rồi rửa sạch bằng nước lạnh.

Dùng hoa quả để trị vết thâm cũng là một cách hiệu quả trong 7 ngày

- Bạn có thể thoa trực tiếp nước dứa ép lên các vết thâm rồi rửa sạch sau đó khỏang 20 phút.

Bạn sẽ cảm nhận các vết thâm mờ đi, và làn da trắng sáng trở lại.

Ngoài ra, Sử dụng vỏ đu đủ để làm mờ vết thâm trên mặt cũng là một cách được nhiều người áp dụng. Bạn chỉ cần chà xát nhẹ nhàng mặt trong của vỏ quả đu đủ chín lên vết thâm và để khô trong 15-20 phút rồi rửa lại với nước ấm. Tuy nhiên để trị vết thâm lâu ngày thì các cách này không thật hiệu quả.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết cách trị vết thâm trong một tuần để tìm cho mình 1 cách hợp lý nhất nhá.Chúc các bạn thành công

2. nanand

nanand Active Member

• 270 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mình chỉ nghĩ nước muối giúp sát khuẩn vết thương thôi chứ không biết nước muối loãng còn trị vết thâm trên mặt hiệu quả đấy :) Trị vết thâm trong một tuần liệu có khỏi không nhỉ?

3. dungtran92

dungtran92 Active Member

• 233 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

chữa vết thâm trên da bằng sữa tươi và bột yến mạch được k đó? Mới đầu tư bột yến mạch về để giảm cân mà biết cách chữa vết thâm như này thử luônm

4. Linh tinh lắm

Linh tinh lắm Active Member

• 540 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình cũng thấy bột yến mạch giảm cân rất hiệu quả, chưa thấy mình chứng trị nám tốt của bột yến mạch mọi người ạ

5. trangtran91

trangtran91 Active Member

• 275 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

dùng bột yến mạch chắc cũng trị vết thâm trên mặt được thì chủ thớt mới liệt kê ra như này chứ :)

6. dungbeo

dungbeo Active Member

• 380 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

nói chung bột yến mạch có nhiều tác dụng tốt lắm, làm trắng da, giảm cân mà cũng là cách trị vết thâm hiệu quả nhất luôn

7. tuongvi

tuongvi Active Member

• 291 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

có nhiều cách trị vết thâm an toàn ;lắm chứ k nhất nhất cứ pải dùng bột yến mạch đâu, dùng chanh cũng tốt đấy

8. Ngọc Hằng

Ngọc Hằng Member

• 130 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sao ko có cách dùng nghệ trị vết thâm nhỉ? Mình thấy nghệ trị vết thâm hiệu quả mà.

9. Thanh Huyền

Thanh Huyền Active Member

• 561 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Nhiều cách mà, đâu có thể nói hết ra ở đây đc đâu

10. Lina

Lina Active Member

• 666 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trước giờ mình toàn dùng kem trị vết thâm thôi, cũng thấy hiệu quả lắm các bạn ah. :D Không thể hết hẳn nhưng đỡ đi nhiều đấy

11. Tuni

Tuni Active Member

• 812 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Phải dùng kem nào hợp với làn da bạn ạ, dùng kem linh tinh hại da lắm.

12. Vũ Thị Hiền Bé

Vũ Thị Hiền Bé New Member

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình dùng chanh cảm thấy tốt lắm, vết thâm trên mặt của mình mờ đi đáng kể, nhưng mà dùng liều lượng ít tôi nhé các bạn không sẽ làm mỏng da đấy không tốt đâu.

13. Võ Thị Linh

Võ Thị Linh New Member

• 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy dùng chanh cũng tốt, nhưng dùng liều lượng nhỏ thôi nhiều quá làm mỏng da đỏ da nữa đó.

14. Trần Mỹ Linh

Trần Mỹ Linh New Member

• 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình rất thích dùng trái cây để trị vết thâm đặc biệt là dâu, dâu làm da mát với mịn nữa

15. Lê Kiều Trang

Lê Kiều Trang New Member

• 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

May quá mặt mình mới lên mấy mụn thâm đang không biết cách nào hết thì có mấy cách trên, cảm ơn nha.

16. Lê Phương Thảo

Lê Phương Thảo New Member

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng lắm mụn thâm lắm dùng chanh 1 thời gian thấy đỡ hơn nhiều, có bạn nào bị thâm mụn dùng thử chanh xem sao.

17. Uyên Đỗ

Uyên Đỗ New Member

• 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trị vết thâm thì có nhiều cách lắm, nhưng chỉ nhưng vết thâm mới lành thôi. Em hay đắp mặt nạ trà xanh với sữa chua, bột nghệ với chanh or dầu ôliu cũng có tác dụng hiệu quả lắm các chị ak.

18. An Nguyễn

An Nguyễn Member

• 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng hay áp dụng mấy cách như bạn, công nhận hiệu quả. Chỉ cần tuần đắp 3 lần thôi là da đẹp mà vết thâm cũng biến mất nhanh chóng đó mọi người.

19. Yến Nhi0209

Yến Nhi0209 Member

• 58 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hiệu quả lắm ak bạn, mình thỉnh thoảng cũng có vài vết thâm dùng chanh xót quá nên chẳng biết cách nào. Mình cũng sẽ thử cách của bạn:D:D:D

20. Boo Xinh

Boo Xinh Member

• 52 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn kết hợp dùng bột trà xanh với bột nghệ cũng tốt đấy, trộn cùng với sữa chua để đắp da đẹp mà không sợ bị mụn, vết thâm.