4 mẹo trị nám da hiệu quả nhanh

4 mẹo trị nám da hiệu quả chị em nên áp dụng

Chia sẻ trang này

1. Sakura

Sakura Active Member

• 332 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

• 5,529 Lượt xem

• 15 Lượt trả lời

Nám da hầu như chị em nào cũng gặp phải, nhất là sau khi sinh. Để khắc phục tình trạng này, chúng ta cùng đến với 4 mẹo trị nám da hiệu quả từ tự nhiên nhé. Các mẹo trị nám da này đều rất đơn giản và dễ áp dụng.

1. Mẹo trị nám da hiệu quả bằng rau má

Đây là cách trị nám da phổ thông nhất và hay được áp dụng nhất, cái này được các cụ nhà ta ứng dụng từ rất lâu.

Nguyên liệu: 30-40g rau má, rửa sạch.

Cách thực hiện: Dùng máy xay sinh tố nghiền nát rau má đã chuẩn bị, cho thêm nước để tạo thành dung dịch lỏng, lọc bỏ bã rau má ra khỏi dung dịch.

Bạn uống dung dịch rau má hàng ngày thay nước. Phần bã rau má đắp lên vùng da bị nám. Với việc kết hợp làm mát, giải độc da từ bên trong và đắp mặt nạ rau má từ bên ngoài, việc trị nám của bạn sẽ trở nên nhanh và hiệu quả hơn. Bạn cũng có thể xay nhiều nước rau má để uống để làm mát từ bên trong giúp da mịn màng, sạch nám và mụn.

2. Mẹo trị nám da bằng cà tím

Bên cạnh rau má, cà tím cũng là nguyên liệu được ứng dụng để trị nám da mặt từ lâu đời. Cách làm cũng rất dễ: bạn lấy quả cà tím còn tươi, xắt thành những lát mỏng rồi đắp lên vùng da có tàn nhang. Bạn có thể dùng tay xoa những miếng cà đó theo chuyển động hình tròn.

Đây là cách trị nám và tàn nhang đơn giản, bạn có thể thực hiện hàng ngày. Chỉ mất khoảng 15 phút mỗi ngày trong vòng một tuần, bạn sẽ thấy tác dụng rõ rệt của nó đối với vết tàn nhang và nám da.

3. Mẹo trị nám da bằng trà xanh

Trà xanh không chỉ được dùng để uống hàng ngày mà còn có thể trị nám rất tốt.

Nguyên liệu: 1 nắm trà xanh rửa sạch.

Cách thực hiện: Hãy pha lá trà xanh trong một chiếc tích với nước đun sôi. Sau đó mỗi ngày hãy dùng nước đó để thoa lên da đồng thời dùng để uống từ 2-3 tách trà xanh mỗi ngày giúp để trị nám và làm trắng da. Với tác dụng chống oxy hóa, lão hóa da, trà xanh có tác dụng bảo vệ da rất tốt, ngoài ra còn giúp khắc phục nhiều tổn thương của da như cháy nắng, nám da, da khô sạm..

4. Mẹo trị nám da bằng bí xanh

Một mẹo trị nám và tàn nhang thông dụng khác nữa là sử dụng bí xanh. Bạn cần 500 g bí xanh 500 g và khoảng 300 ml rượu. Cách làm như sau: bí xanh để cả vỏ, rửa sạch, cắt thành miếng rồi cho vào nồi đất (không bỏ hạt) cùng với rượu, thêm vào đó khoảng 300 ml nước, đậy kín và ủ vào than hồng.

Sau chừng 1 tiếng vớt bí xanh ra bát, dầm nát, cho vào nước rượu quấy đều rồi lọc bỏ bã, đun nhỏ lửa cho tới khi thành dạng cao hơi lỏng. Bạn hãy lấy cao này bôi kín chỗ bị tàn nhang ngày 1 lần liên tục trong nhiều ngày. Cách trị nám và tàn nhang thông dụng này sẽ trả lại vẻ trắng sáng cho khuôn mặt của bạn.

4 cách trên đều rất dễ làm và ứng dụng, các bạn chọn cách nào phù hợp nhất với mình nhé.

Ngoài ra, chị em có thể tham khảo thêm các loại mặt nạ trị nám da hiệu quả tại đây: Mặt nạ trị nám da

2. jinjin

jinjin Member

• 333 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nhìn cốc nước rau má ở trên ngon thế. :v Nhưng uống thì ko ngon rồi. :)) Mình thấy rau má hay đc dùng trị sẹo mà nhỉ

3. ngocdiepntt

ngocdiepntt Active Member

• 262 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Meo tri nam da bằng rau má có vẻ phổ biến nhỉ, tớ cũng thấy bà chị sinh con xong dùng rau má để trị nám

4. Phương Liên

Phương Liên Member

• 220 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Rau má rất phổ biến trong việc trị nám và cả trị sẹo nữa thì phải, chỉ có điều bây giờ ở thành phố khó kiếm thôi

5. liennguyen

liennguyen Active Member

• 134 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

ở chợ thiếu gì bạn ơi, mình phải note ngay các mẹo trị nám da này vào thôi sau này nếu bị còn ứng dụng ngay. may quá giờ da mình hoàn toàn bt

6. lili doan

lili doan Active Member

• 144 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

may mắn cho bạn là da không bị nám nhé, mà đâu pải ai dùng những cách trị nám trên cũng khỏi đâu

7. thanhnguyen

thanhnguyen Active Member

• 169 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

mình thấy những mẹo trị nám da trên cũng đơn giản mà, cũng có khi phải hợp thầy hợp thuốc mới khỏi được

8. zen

zen Member

• 84 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nếu tình trạng nám da mà nhiều, với bị lâu rồi thì phải đi thẩm mỹ viện trị nám bằng laser chứ trị bằng mấy cách tự nhiên này khó cải thiện lắm ạ.

9. Mi Vân

Mi Vân Member

• 94 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

trong mấy mẹo trị nám da trên, e thấy mẹo trị nám da bằng bí xanh là đơn giản, hiệu quả mà nhiều chị áp dụng nhất đấy ạ.

10. minhhoa2012

minhhoa2012 Member

• 64 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ôi. Mình thấy rau má trị sẹo rỗ, sẹo lõm hiệu quả thôi chứ chưa có nghe mẹo trị nám bằng rau má đâu. bạn nào chuột bạch cách này rồi, cho xin review cái ah.

11. Ngọc Bích Trần

Ngọc Bích Trần Member

• 47 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Rau má, trà xanh, bí đao mình đều thử rồi không thấy đỡ nám đâu. Còn cà tím thì chưa thử bao giờ vì sợ mua ngoài chợ họ phun thuốc nên không dùng.

12. quynhpn66

quynhpn66 Member

• 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chị nói đúng đấy em ngày trước cũng dùng phương pháp này mà

13. giangloan654

giangloan654 Member

• 196 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Những công thức trị nám này thấy lạ nhỉ? Giờ e mới thấy đó. Nhưng nếu như mang lại hiệu quả trị nám thì tuyệt vời.

14. maimailan01

maimailan01 New Member

• 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhưng công thức trị nám này khá là đơn giản :) Nhưng không biết có an toàn cho da không nhỉ?

15. Bom Tấn

Bom Tấn Active Member

• 104 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Dùng bột trà xanh trị nám da cũng hiệu quả đó ạ! Giúp sáng da và mờ thâm, e đã dùng 1 thời gian nên e biết.

16. TuyetLienbg

TuyetLienbg New Member

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bí xanh cho vào nước rượu tức là rượu mà vẫn uống được đó ạ?