Bao giờ tôi mới hết...."Ế"?

Bao giờ tôi mới hết...."Ế"?

Chia sẻ trang này

1. mehoai1987

mehoai1987 New Member

• 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

• 1,389 Lượt xem

• 2 Lượt trả lời

Cứ mỗi khi mùa cưới đến, cầm trên tay tấm thiệp hồng của bạn bè là tôi lại cảm thấy chạnh lòng và hoang mang. Rồi thì lại thương cho cái phận mình: "Bao giờ tôi mới hết....ế"?
    Tôi cầm tinh con "Hổ", tức là năm nay đã 28 tuổi (mà tính theo tuổi "các cụ" thì đã là 29 tuổi rồi) nhưng vẫn phải sống trong cảnh chăn đơn gối chiếc! Trước kia khi còn trẻ, tôi thường nghe nói là cái tuổi sinh năm 86 này cao số lắm, sẽ rất khó lấy chồng. Nhưng tôi không quan tâm, cứ nghĩ là kệ, quan trọng gì đâu vì "ế bây giờ là xu thế" rồi mà... Không lấy chồng được thì ta ở độc thân càng sướng...

Hồi trước bố mẹ tôi cũng tôn trọng ý kiến của tôi nên cũng không giục lấy chồng sớm làm gì. Thấy tôi đi ăn cưới bạn bè là bố mẹ lại trêu: "thế bao giờ thì tới lượt cô đấy hả?". Tôi cười lớn đáp lại mà chẳng nghĩ gì: "Bố mẹ lo gì, con vẫn con trẻ mà!"...
    Thế rồi 2 năm trở lại đây, bố mẹ tôi liên tục đề cập đến chuyện chồng con và giục tôi lấy chồng đi vì sắp tới tuổi "băm" rồi còn gì. Tôi không phải là đứa không có ai theo đuổi, nhưng không hiểu sao bao nhiêu người hỏi cưới tôi không đồng ý. Bố mẹ, cô chú giới thiệu cho ai tôi cũng không đồng ý. Tôi không hiểu có phải do mình quá kiêu hay không nữa nhưng tôi chỉ cảm thấy những người đó không hợp với tôi.

Và rồi vì chuyện của tôi mà không khí gia đình ngày càng trở nên căng thẳng hơn. Cứ khi nào bố tôi được mời đi ăn cỗ cưới con của bạn là bố lại nói: "biết bao giờ mới được mời người ta đến nhà mình ăn cỗ đấy?" như một cách giải tỏa nỗi lo lắng của mình. Hết bố mẹ hỏi, cô chú hỏi, hàng xóm, rồi bạn bè hỏi bao giờ lấy chồng mà tôi không biết trả lời thế nào? Vì giờ tôi vẫn chưa có người yêu....

Thời gian gần đây, bố mẹ tôi nói nhiều hơn, có những lúc tôi còn gắt lên và cãi nhau với bố mẹ rồi lại lủi thủi khóc một mình, khóc cho cái phận "cao số" của mình. Đi làm ở công ty thì không sao, cứ tan làm là tôi không dám về nhà, hay chính xác hơn là tôi sợ về nhà, sợ phải đối mặt với cái không khí ngột ngạt ở nhà tôi, sợ phải đối mặt với những lời dị nghị, đàm tiếu của hàng xóm rằng con nhà này ế, không ai thèm cưới..nọ kia, sợ phải đối mặt với bố mẹ tôi...sợ phải nghe nhưng câu như "Con nhà người ta giờ đã 2,3 mặt con rồi mà con nhà mình thì..." hay "sắp lên Bà đến nơi rồi đấy..."...

Tôi thật sự đang rất hoang mang và lo lắng. Tôi không biết phải làm thế nào bây giờ, đã có lúc tôi nghĩ quẩn hay là bỏ nhà đi cho nó xong chuyện, đỡ phải chồng với chả con...
    Tôi phải làm gì đây? ????????????????????????
    Các chị, các mẹ có thể cho em lời khuyên được không?

hotgirl_kute thích bài này.

2. hotgirl_kute

hotgirl_kute New Member

• 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hoàn cảnh của chị cũng giống của chị gái em bây giờ... Không khí gia đình em giờ cũng ngột ngạt lắm, đến em khi nào về nhà cũng thấy mệt nữa.... Sao con gái lại cứ phải lấy chồng nhỉ?

3. hotgirl_kute

hotgirl_kute New Member

• 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghĩ là bạn hãy cứ bình tĩnh. Duyên số rồi cũng sẽ đến với bạn thôi. Có điều mình nghĩ bạn không nên kén chọn quá bạn ạ :)