Cách trị nám da sau sinh em bé cho các mẹ

Bật mí một số cách chữa trị nám da sau sinh

Chia sẻ trang này

1. nganha244

nganha244 Active Member

• 423 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

• 40,829 Lượt xem

• 33 Lượt trả lời

Sau khi sinh con, rất nhiều chị em đau đầu tìm cách chữa trị nám da sau sinh. Những vết nám này có khi còn ở lại lâu dài mà chẳng chịu biến mất khiến chị em buồn phiền vì nhan sắc xuống cấp. Cùng tìm hiểu bí quyết chữa trị nám da sau sinh an toàn mà hiệu quả cho các mẹ.

Nám da mặt sau khi sinh hay còn gọi là mặt nạ thai kỳ, một số mẹ nám da sẽ xuất hiện ngay ở những tháng cuối của thai kỳ, nhưng sẽ nặng nhất vào sau khi sinh. Đó là biểu hiện của sự suy giảm đột ngột Estrogen và Progesterone sau khi thai kỳ kết thúc, dẫn tới sự rối loạn quá trình tổng hợp sắc tố da.

Cách trị nám da mặt sau sinh

Ngoài ra, vấn đề tâm lý trong thời kỳ mang thai cũng là yếu tố làm nám da thêm đậm màu. Vì khi làm mẹ, người phụ nữ phải lo toan nhiều hơn, đó còn là chưa kể tới giấc ngủ của mẹ bị thay đổi, những đêm mẹ thức trắng dỗ dành con.

Một số cách chữa trị nám da sau sinh các chị em nên biết:

1. Chữa trị nám da sau khi sinh từ bên ngoài:

+ Chống nắng: che chắn da cẩn thận và nên thường xuyên sử dụng kem chống nắng có nguồn gốc tự nhiên, bạn có thể thoa lên da một lớp dầu dừa hoặc dầu olive trước khi ra ngoài nắng cũng được.

+ Mặt nạ: Qúa trình chăm con rất vất vả, nhưng không nên vì thế mà bạn bỏ qua bước chăm sóc bản thân. Chỉ từ 15 đến 20 phút cho những loại mặt nạ đơn giản có tác dụng xóa nám từ thực phẩm thiên nhiên như: khoai tây, cà chua, chanh, dưa leo, bạn hoàn toàn có thể tự làm mờ vết nám đáng kể chỉ sau 2 tháng áp dụng.

Cần áp dụng cách chữa trị nám da sau khi sinh từ bên trong và bên ngoài

2. Cách trị nám da sau khi sinh từ bên trong

+ Chế độ ăn: do đang nuôi con nhỏ nên bạn cần chế độ ăn đủ chất chứa nhiều vitamin tốt cho sức khỏe. Bạn nên tranh thủ mỗi ngày bổ sung thêm một ly nước ép nho hoặc cà rốt để vừa làm sáng da từ bên trong lại vừa cung cấp vitamin cho em bé thông qua nguồn sữa mẹ.

+ Thiết lập chế độ sinh hoạt điều độ: bạn nên sắp xếp thời gian hợp lý để không lâm vào tình trạng mệt mỏi thiếu ngủ thường xuyên. Việc đi bộ và tập thể dục cũng giúp cho hoạt động đào thải trong cơ thể tốt hơn khiến nám mờ đi.
    Có chế độ ăn uống sinh hoạt phù hợp để hạn chế nám phát triển

3. Cách trị nám da sau sinh từ tự nhiên

Sử dụng các nguyên liệu từ tự nhiên để trị nám da là một trong những biện pháp trị nám đơn giản chị em có thể áp dụng ngay tại nhà. Một số phương pháp trị nám da từ thiên nhiên chị em có thể tham khảo:

+ Trị nám da sau sinh bằng hỗn hợp chanh và bột nghệ:
    Trộn bột nghệ với nước cốt chanh. Sau đó bôi lên vùng da bị nám trong 15 phút rồi rửa lại với nước sạch. Bạn nên thực hiện vào mỗi tối trước khi đi ngủ.

+ Trị nám da sau sinh bằng bơ: Cách làm đơn giản là bạn xay nhuyễn bơ, đắp lên vùng da bị nám. Để tránh bị dị ứng bạn nên thử vào da cổ tay trước khi đắp lên mặt nhé.

Cách trị nám da sau sinh bằng bơ
    + Trị nám da sau sinh bằng đu đủ:
    Bạn lấy 1 quả đu đủ xanh, để nguyên vỏ sau đó rửa sạch, ép lấy nước rồi thoa lên vùng da bị nám. Bạn thực hiện ngày 2-3 lần kết hợp với massage nhẹ nhàng khoảng 20 phút rồi rửa lại với nước sạch. Kiên trì áp dụng, bạn sẽ thấy những vết nám mờ dần đi.

4. Trị nám da sau sinh bằng công nghệ cao

Hiện nay, phương pháp trị nám da phổ biến là bằng Laser. Công nghệ trị nám bằng laser hoạt động dựa trên cơ chế sử dụng bước sóng phù hợp, tác động trực tiếp vào vùng da bị nám , tiêu diệt và phá vỡ hoàn toàn chân nám, làm cô lập hệ thống các hắc sắc tố melanin, tiêu diệt nám tận gốc.

Nếu sau khi con cứng cáp mà vết nám vẫn chưa khỏi, các mẹ có thể tìm đến các thẩm mỹ viện để chữa trị nám sau sinh bằng công nghệ cao.

2. minhtamnd

minhtamnd Active Member

• 208 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

cách trị nám da sau sinh cũng khá đơn giản mà, cũng may mình sinh bé xong không bị nám mà da dẻ còn căng bóng hơn ý

3. trangtran91

trangtran91 Active Member

• 275 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

đấy là mẹ nó may mắn không bị nám thôi chứ thông thường lúc mang bầu là bị nám rất nhiều đấy. Chị mình loay hoay cách trị nám da sau khi sinh con mấy năm đã khỏi đâu.

4. Vy Oanh

Vy Oanh Member

• 286 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bị nám lúc mang bầu có phải sau khi sinh 1 thời gian thì nó tự hết đúng ko các bạn? :D

5. ngoclannt

ngoclannt New Member

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có nhiều trường hợp sau sinh thì nám sẽ tự hết nhưng mà nhiều chị cũng phải đi tìm cách trị nám da sau khi sinh em bé đấy :p

6. buitrami

buitrami Active Member

• 245 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

chuẩn luôn, bà chị mình ấy lúc mang bầu nám thì thôi rồi không nhận ra bà ý luôn :( vs lại lúc bầu bí bà ý sợ ảnh hưởng đến con chẳng dùng thuốc trị nám đâu. ấy vậy mà sinh con xong tầm 3 tháng như kiểu thay da đổi thịt ấy hết sạch nám luôn :D

7. Lê Thanh Lan

Lê Thanh Lan Member

• 82 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thử nhiều cách trị nám sau sinh rồi nhưng có thấy đỡ đâu, cũng đã tìm hiểu kĩ các dịch vụ trị nám ở thẩm mỹ viện rồi. đang kết dịch vụ trị nám bằng yellow laser tại tmv đông á, chuẩn bị đặt lịch để làm thì bà chị bên Đức gọi bảo gửi thuốc trị nám bên đó về cho uống nếu không khỏi thì đi tmv sau. Mình cũng đang chờ xem có điều kì diệu nào xảy ra không đây, làm phụ nữ đúng là khổ thật

8. Thủy Bùi

Thủy Bùi Member

• 77 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cứu em với, em cũng muốn mọi người mách cho em cách trị nám da sau sinh:(. Chả là em đang mang bầu, không biết vì sao từ tháng thứ 6 lại xuất hiện các đốm đen kín mặt với cổ. mọi người nói có khi em bị nám nên em có dùng 1 số mặt nạ trị nám học trên bác google nhưng chồng em khó tính cứ nghĩ em làm như thế thì ảnh hưởng đến con. Không biết nếu em để đến lúc sinh con mới dùng các cách thiên nhiên thì có hết được không ạ, mọi người cho em xin ý kiến với giờ em không biết làm thế nào:(:(:(:(:(

9. Ngọc Bích Trần

Ngọc Bích Trần Member

• 47 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chị cứ đợi đến khi sinh em bé đã rồi trị bằng các cách tự nhiên xem thế nào, nhiều người bị nám sau sinh nhưng lúc sinh em bé được 1 thời gian thì nám tự nhiên hết đấy chị ạ:p nhưng mà cũng có trường hợp nhiều mẹ không hết mà bị lây lan ra khắp nơi luôn:(

10. Chip Pun

Chip Pun Member

• 63 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ thử dùng baking soda để đắp mặt xem, bột này dùng làm bánh nên không ảnh hưởng gì đến em bé đâu. Nhưng đây cũng chỉ là cách e đọc được trên google chứ em cũng chưa thử:D:D tại thấy trên google nói hay nên em mách mẹ thôi. Không biết trị nám sau khi sinh có mang lại hiệu quả tốt không.

11. Ngọc Bích Trần

Ngọc Bích Trần Member

• 47 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thử baking soda rồi, không hết đâu nàng nhé. Chắc cũng có thể do từng loại da nữa chẳng hạn, mấy vụ nám, tàn nhang không biết lối nào mà lần đâu:( như đỉa bám ý. Biết đâu mấy mẹ mà áp dụng trị nám sau sinh có khi lại đỡ nhỉ

12. Huệ Đỗ

Huệ Đỗ Member

• 80 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Giờ chị cứ thử đắp các mặt lạ từ hoa quả để dưỡng da và có tác dụng trị nám thôi, cứ nói với chồng là đều là hoa quả không có gì phải lo cả. Biết đâu mới bị lại dễ trị hơn chứ để lâu đến lúc sinh em bé mải chăm bé cũng không làm được gì đâu chị ạ, càng để lâu lại càng khó trị hơn

13. Mẹ Sâu Kiu

Mẹ Sâu Kiu Member

• 64 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng bị nám sau sinh, không ra nắng nên không sợ rồi nhưng ăn uống với đắp mặt nạ hình như không có tác dụng đâu mấy mẹ. Em thử chẳng thấy có hiệu quả gì cả.

14. soc1117

soc1117 Member

• 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

B đắp đc bao lâu mà k thấy hiệu qả vậy?dùg các chất tự nhiên thì cần fải kiên ttrìb ah,k nhanh như mấy loại mp đc đâu.

15. Mẹ Sâu Kiu

Mẹ Sâu Kiu Member

• 64 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thực hiện khá lâu rồi, cũng phải gần 1năm là ít. Thấy da mặt đẹp hơn thôi chứ nám thì thấy vẫn thế. Đấy là mình còn kết hợp dùng mỹ phẩm nữa đấy chứ không phải chỉ có đắp mặt nạ từ thiên nhiên không đâu.

16. soc1117

soc1117 Member

• 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mn đắp mặt nạ j vậy?tớ thấy bạn tớ đắp bột trà xanh+sữa ong chúa tươi hiệu qả lắm mà.

17. Hướng Dương

Hướng Dương New Member

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sữa ong chúa cứ quảng cáo thế chứ làm gì có tác dụng đâu, nhiều người đi trị bằng laser ở tmv còn không hết kia kìa. Bà chị em trước cũng tin lời quảng cáo mua sữa ong chú về vừa đắp mặt vừa uống mà cuối cùng nám vẫn bám chặt trên mặt. Chỉ tốn tiền thôi.

18. MySun

MySun New Member

• 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chắc là tùy từng người nên thế thôi chứ e thấy nhiều người khen sữa ong chúa phết đó. có trị nám được hay không thì e không biết nhưng tốt nhiều thứ khác. Dùng cũng chẳng mất gì đâu. Mọi người cứ nghe theo chị kia đắp sữa ong chúa vói trà xanh xem thế nào.

19. soc1117

soc1117 Member

• 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúg đấy,fai thử mới biết! 2 thứ này đều là tự nhiên nên cg k sợ như các loại chứa hóa chất

20. Ngọc Bích Trần

Ngọc Bích Trần Member

• 47 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thấy bảo sữa ong chúa đắt lắm nên nếu mua về thử mà không khỏi nám tàn nhang thì lại xót tiền:p

nga39 thích bài này.