Bí quyết trị mụn trắng da với tinh dầu trà xanh

Bí quyết trị mụn trắng da với tinh dầu trà xanh

Chia sẻ trang này

1. NongThom

NongThom New Member

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 3,403 Lượt xem

• 6 Lượt trả lời

Mụn quá nhiều khiến bạn bức bối? Bạn muốn làm trắng da nhưng buộc phải lựa chọn trị mụn trước? Đừng lo! Ngọc Tố An sẽ gợi ý cho bạn một cách đơn giản, vừa trị mụn, vừa làm trắng da mỗi ngày mà không cần Spa. Đó là bí quyết trị mụn trắng da với tinh dầu trà xanh!

Vì sao tinh dầu trà xanh giúp trị mụn trắng da hiệu quả?
    Tinh dầu trà xanh được biết đến với công dụng trị mụn rất hiệu quả. Nhưng nó cũng là nguyên liệu làm trắng da được nhiều chị em sử dụng trong việc làm đẹp. Đó là lí do mà tinh dầu trà xanh được sử dụng để làm xà bông tắm, sữa tắm, mặt nạ dưỡng da công nghiệp,… và rất nhiều loại mỹ phẩm khác.
    Tinh dầu trà xanh được biết đến với công dụng trị mụn rất hiệu quả.

Các nhà khoa học đã tìm thấy trong trà xanh có các chất như: Eucalyptol, Terpinen-4-ol, nerolidol, cineole và viridiflorol,… Những chất này giúp trị mụn hiệu quả nhờ tính kháng khuẩn rất cao. Các chất này làm sạch và khử trùng lỗ chân lông, làm se nhân mụn mủ, mụn bọc, mụn đầu trắng,… Chống viêm, trị ổ viêm do mụn.

Ngoài ra, trong trà xanh còn có chất giúp tái tao cấu trúc da, khiến các vết thương liền da nhanh chóng. Tẩy tế bào chết, làm da sạch sẽ thông thoáng làn da của bạn. Từ đó ngăn chặn việc sản sinh ra mụn.

Việc chiết xuất tinh dầu trà xanh giúp giữ lại tinh chất có lợi cho da. Giúp chị em chăm sóc da một cách tiện lợi mỗi ngày cực kì hiệu quả!

Trị mụn trắng da bằng tinh dầu trà xanh như thế nào?
    Trị mụn trắng da bằng cách bôi trực tiếp tinh dầu trà xanh
    Cách này cực kì đơn giản, phù hợp với những người không có nhiều thời gian. Bởi vì chúng ta chỉ cần chấm tinh dầu trà xanh vào tăm bông sau đó bôi lên những vết mụn sưng đỏ. Nếu như bạn bị mụn quá nhiều, ở những vùng mụn rộng, bạn nên pha loãng tinh dầu trà xanh với nước sau đó thoa một lớp mỏng lên da mặt.

Chỉ cần chấm tinh dầu trà xanh vào tăm bông sau đó bôi lên những vết mụn sưng đỏ

Chú ý rửa mặt thật sạch trước khi thoa tinh dầu trà xanh nhé. Trong trường hợp bạn sở hữu làn da mỏng hay da nhạy cảm, cách tốt nhất là ngay cả khi chấm mụn riêng lẻ cũng lên pha loãng với nước sạch. Tránh bôi đậm đặc tinh dầu trà xanh lên mặt vì có thể gây kích ứng da.

Bạn không cần phải rửa mặt lại ngay mà có thể để qua đêm. Vì thế, tốt nhất hãy thoa tinh dầu trà xanh vào buổi tối để được tận hưởng và thư giãn!

Trị mụn trắng da bằng cách xông mặt trị mụn bằng tinh dầu trà xanh
    Xông mặt trị mụn trắng da vốn là cách trị mụn làm đẹp hiệu quả được các bà các mẹ áp dụng từ trước đến nay. Với cách này, cần thực hiện như sau:

Bước 1: Chuẩn bị 150ml – 200ml nước nóng (Còn đang bốc hơi) cho vào một cái bát miệng rộng. Tinh dầu trà xanh. Khăn trùm sạch.

Xông mặt trị mụn trắng da vốn là cách trị mụn làm đẹp hiệu quả được các bà các mẹ áp dụng từ trước đến nay.

Bước 2: Nhỏ 3 giọt tinh dầu trà xanh vào bát nước. Trùm khăn lên đầu. Chú ý để bát cách mặt khoảng 20 – 25 cm cho nước bốc hơi lên mặt khỏi rát.

Bước 3: Để 10 phút rồi lau mặt, rửa mặt lại với nước ấm. Để nguội hẳn rồi rửa mặt với nước thường. Sau đó, để se khít lỗ chân lông, hãy rửa mặt lại một lần nữa bằng nước lạnh.

Nên rửa mặt theo 3 bước: Nước ấm – Nước thường – Nước lạnh để se khít lỗ chân lông từ từ

Với cách này, bạn không nên rửa nước lạnh luôn ngay sau khi xông mặt. Đây là một sai lầm rất dễ mắc phải vì chị em luôn quan niệm càn phải làm se khít lỗ chân lông ngay lập tức. Tuy nhiên sự thay đổi nhiệt độ đột ngột có thể làm da bạn bị kích ứng. Mặc dù hơi mất thời gian nhưng hãy rửa mặt theo 3 bước với nước nhiệt độ giảm dần là nước ấm – nước thường và nước lạnh nhé.

Cách trị mụn trắng da bằng tinh dầu trà xanh này bạn hoàn toàn có thể áp dụng tại nhà. Hiệu quả rất đáng ngạc nhiên nếu như bạn kiên trì lặp lại 1 trong 2 cách trên đều đặn 2 – 3 lần mỗi tuần.

Lưu ý:

Không được bôi tinh dầu trà xanh nguyên chất lên vết thương hở vì da bạn có thể bị kích ứng!
    Không để tinh dầu rơi vào mắt.
    Đừng để nước hoặc các sản phẩm hóa mỹ phẩm khác rơi vào tinh dầu trà xanh, điều đó có thể làm tinh dầu bị hỏng không thể sử dụng được nữa!

2. Dermaster-ddk.vn

Dermaster-ddk.vn Member

• 106 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng đã đắp mặt bằng bột trà xanh, nhưng chưa thử sử dụng với tinh dầu trà xanh bao giờ.

3. tongcuc730

tongcuc730 Active Member

• 215 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chắc nếu mình có dùng thì mình lựa chọn bôi trực tiếp thôi, chứ mấy cách xông hơi kia có vẻ hơi lách cách nhỉ?

4. Bọng Mắt

Bọng Mắt Active Member

• 106 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cách xông mặt bằng tinh dầu trà xanh cũng khá là đơn giản đấy chứ nhỉ?

5. hoandu

hoandu New Member

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cách này dùng để chữa mụn liệu có ổn không mọi ng .

6. mychitran

mychitran New Member

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thật không ngờ trà xanh nhiều công dụng vậy, nhưng mình bị dị ứng trà xanh nên chắc chẳng bao giờ làm đẹp bằng cách này được,hic

7. Dermaster-ddk.vn

Dermaster-ddk.vn Member

• 106 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

trong trà xanh còn có chất giúp tái tao cấu trúc da, khiến các vết thương liền da nhanh chóng.