Các cách chăm sóc da tuổi dậy thì

1. Gigi

Gigi Active Member

• 250 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Cá bạn gái ở tuổi dậy thì tính khí rất "ẩm ương" và làn da của các bạn cũng vậy. Sau đây là các cách chăm sóc da tuổi dậy thì cho các bạn gái.
    >>Cách chăm sóc da tốt nhất
    >>Mẹo chăm sóc da khỏe đẹp
    >>Cách chăm sóc da mặt mịn màng
    >>Bí kíp chăm sóc da mặt hiệu quả

Rửa mặt thật sạch

Giai đoạn này, cơ thể bạn có sự biến đổi lớn về hormon nên da thường nhiều dầu và dễ nổi mụn. Vì vậy, bạn nên đặc biệt quan tâm đến khâu làm sạch. Nên dùng loại sữa rửa mặt dịu nhẹ. Nếu thuộc loại da dầu, bạn nên chọn sản phẩm làm sạch sâu, loại bỏ bã nhờn.

Sử dụng kem dưỡng da

Chọn loại kem dưỡng da nhẹ, khi bôi chỉ để lại lớp kem thật mỏng trên da. Tốt nhất là chọn kem dưỡng chuyên dùng cho da thường. Không nên dùng loại dành cho da khô bởi trong loại kem này thường có quá nhiều chất dưỡng, có thể khiến lỗ chân lông tắc nghẽn, gây nên mụn hoặc gây kích ứng da, khiến da nổi mẩn và ngứa. Vì làn da ở tuổi này tương đối nhạy cảm nên chỉ dùng kem dưỡng mỗi ngày một lần, trước khi đi ngủ.

Chăm sóc da

Làn da của bạn gái ở tuổi này cần có cách chăm sóc khác với những phụ nữ trưởng thành. Thực ra, việc chăm sóc da nên bắt đầu từ sớm, tốt nhất là khi bắt đầu bước vào tuổi dậy thì, khi các hormon hoạt động mạnh mẽ hơn và mụn bắt đầu xuất hiện. Lúc này làn da trở nên nhạy cảm hơn bao giờ hết, và việc lựa chọn cho đúng những mỹ phẩm chăm sóc da là cả một vấn đề cần cân nhắc.

Xử trí khi bị mụn

Mụn là mối quan tâm hàng đầu của nhiều bạn gái. Để phòng và chữa mụn thì cách hữu hiệu nhất vẫn là giữ cho tóc và da mặt thật sạch sẽ, rửa tay thường xuyên và tuyệt đối không dùng tay nặn mụn. Có thể dùng các loại kem ngăn ngừa và trị mụn có bán trên thị trường hiện nay. Nhìn chung, ngày càng có nhiều sự lựa chọn cho các sản phẩm trị mụn và các sản phẩm này cũng đã có tác dụng tốt hơn trước đây rất nhiều.

Lý tưởng nhất là hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa da liễu về kem hay sữa rửa mặt trị mụn, nếu không hãy mua sản phẩm trị mụn từ các nhà sản xuất có uy tín và dùng với liều lượng thật nhỏ trong một vài ngày đầu để tránh kích ứng da, cũng để khẳng định loại kem trị mụn đó có hợp với da mình hay không.

Làm quen với kem chống nắng

Ánh nắng làm da lão hóa nhanh, vì vậy nếu muốn da vẫn căng mịn, bạn nên làm quen với kem chống nắng và kem chống nắng cần được chọn lựa cẩn thận vì nhiều loại rất nhờn, gây bí da và mụn.

Hạn chế trang điểm

Một chút son bóng, son hồng hoặc phấn má phơn phớt là đủ khiến bạn “long lanh”. Hạn chế đánh phấn vì hiệu quả chúng tạo ra không thể bằng vẻ đẹp của làn da thiếu nữ. Mặt khác, ở tuổi này phấn rất dễ làm da bạn nổi mụn. Nếu đánh phấn, chỉ nên dùng kem lót và phấn phủ, bỏ qua phấn nền. Chọn loại không chứa dầu. Nên thử trước khi dùng để tránh dị ứng.

Bảo vệ sức khỏe

Làn da khỏe mới đẹp được. Do đó, thay vì để ý đến mỹ phẩm dùng ngoài, bạn nên quan tâm đến việc làm đẹp da từ bên trong. Nên ăn uống đa dạng, đủ chất, tránh các biện pháp giảm cân cấp tốc vì chúng làm da xuống cấp rất nhanh. Ngoài ra, bạn đừng quên uống nhiều nước, tập thể dục đều đặn và không nên thức khuya.
    >>Chăm sóc da dầu
    >>Chăm sóc da khô
    >>Chăm sóc da mụn
    tranganh thích bài này.
    Đang tải...
  2. Hoa hồng trắng

Hoa hồng trắng Active Member

• 397 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Re: Các cách chăm sóc da cho bạn gái tuổi dậy thì

Độ tuổi ẩm ương này thì mụn là vấn đề thường gặp nhất, bạn nào có em hoặc đang trong độ tuổi này thì nên tập trung dùng các loại kem trị mụn để mụn khỏi phát triển mạnh nhé.
  3. tuyettrang

tuyettrang Member

• 95 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Re: Các cách chăm sóc da tuổi dậy thì

tuổi dậy thì là lúc mà da bị nhờn và mụn nhiều nhất, tuổi này cũng dễ bị ảnh hưởng tâm lý, hay suy nghĩ, lo lắng, căng thẳng chuyện học hành, rồi thức khuya nên hay có hại cho da. Ở độ tuổi này nên có chế độ sinh hoạt hợp lý, ăn uống điều độ, uống nhiều nước khoảng 2l mỗi ngày, giữ da sạch, bị mụn tránh cấu nặn vì dễ để lại sẹo.
    tranganh thích bài này.
  4. tranganh

tranganh New Member

• 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hết cái tuổi này thì da lại đẹp ngay thôi mà :D cần gì phải chăm sóc đâu. tự mụn nó sẽ hết đấy, các teen chỉ cần lưu ý không nên thức khuya hoặc dùng các đồ ăn nóng, cay là đc thui
  5. Mẹ Bắp cải

Mẹ Bắp cải Active Member

• 374 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Rửa mặt thật sạch
    Giai đoạn này, cơ thể bạn có sự biến đổi lớn về hormon nên da thường nhiều dầu và dễ nổi mụn. Vì vậy, bạn nên đặc biệt quan tâm đến khâu làm sạch. Nên dùng loại sữa rửa mặt dịu nhẹ. Nếu thuộc loại da dầu, bạn nên chọn sản phẩm làm sạch sâu, loại bỏ bã nhờn.
    Chăm sóc da
    Làn da của bạn gái ở tuổi này cần có cách chăm sóc khác với những phụ nữ trưởng thành. Thực ra, việc chăm sóc da nên bắt đầu từ sớm, tốt nhất là khi bắt đầu bước vào tuổi dậy thì, khi các hormon hoạt động mạnh mẽ hơn và mụn bắt đầu xuất hiện. Lúc này làn da trở nên nhạy cảm hơn bao giờ hết, và việc lựa chọn cho đúng những mỹ phẩm chăm sóc da là cả một vấn đề cần cân nhắc.
    rainy_on thích bài này.
  6. rainy_on

rainy_on Member

• 91 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

cái này thì hết tuổi dậy thì da sẽ tự nhẵn nhụi và ngon lành trở lại mà :D k cần phải quá lo lắng đâu nha các teen :D mình từng trải qua cái này rồi nên bít
  7. Hoài Phương

Hoài Phương Member

• 288 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nhầm rồi bạn ơi, tuổi dậy thì nhiều mụn lắm, ko chăm sóc đúng cách là sẽ để lại sẹo, xấu gái đi nhiều chứ chẳng chơi đâu. Phải rất cẩn thận với mụn đấy
  8. Lina

Lina Active Member

• 444 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình nghĩ tuổi dậy thì nếu có mụn thì hãy dùng kem trị mụn, ko thì nên hạn chế dùng các loại mỹ phẩm thôi ko hại da lắm đó các bạn ạ
  9. Đào Nền

Đào Nền Member

• 108 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ở tuổi dậy thì nên đi ngủ sớm, ăn uống ít món nhiều dầu, cay nóng và thường xuyên vệ sinh sạch sẽ thì nguy cơ mọc mụn sẽ ít đi đấy bạn ah. Mình nghĩ phòng bệnh hơn chữa bệnh, chứ mụn mọc nên cả đống mới đi tìm cách chữa thì khổ lắm.
  10. Queen

Queen Member

• 178 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các em teen teen tuổi dậy thì giờ thức khuya lắm, toàn 1, 2 h sáng mới ngủ thôi. Còn hay dùng mỹ phẩm dưỡng da nữa chứ
  11. matmun

matmun Member

• 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Uhm bây giờ các em ấy có điều kiện tiếp xúc với mỹ phẩm nhiều hơn. Hồi trước em đi học mà có thấy ai trang điểm đâu. Dùng son dưỡng có màu là đã thấy ngại ngại rồi. Trang điểm sớm như vậy thì sau này làn da nhanh lão hóa lắm. Các em tuổi dậy thì cứ để tự nhiên là tốt nhất
    weryoung thích bài này.
  12. weryoung

weryoung Member

• 61 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

đúng vậy đó, ở tuổi dậy thì da có mụn thì chỉ cần dùng sữa rửa mặt là được rồi nhé, hết tuổi này là da lại mịn màng trở lại mà bạn, không cần quá lo lắng đâu :p
  13. Ngocanh

Ngocanh Active Member

• 615 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Để chăm sóc và bảo vệ da khỏi nhờn, mỗi ngày bạn nên rửa mặt hai lần vào mỗi buổi sáng và tối trước khi đi ngủ, bằng loại sữa rửa mặt có tính dịu nhẹ và không gây kích ứng da.

Đối với da nhờn thì phải chọn những dung dịch rửa mặt thích hợp.

Đối với các em nam trong độ tuổi teen, khi cạo râu thường xuyên thay lưỡi dao cạo và sử dụng lưỡi dao cạo sắc, để tránh gây tổn thương cho da.
  14. Boong12

Boong12 Member

• 77 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

tuoi day thi lan da hay co nhieu mun trung ca, cac em nen chiu kho giu da mat sach se va thuong xuyen dung cac loai kem tri mun nhe
  15. Thu Hoa

Thu Hoa Active Member

• 338 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Tuổi dậy thì ẩm ương và làn da cũng ẩm ương luôn, nhiều vấn đề nảy sinh lắm. Mình nghĩ các em tuổi này nên hạn chế dùng mỹ phẩm chăm sóc da, kiểu như phấn son trang điểm ấy
  16. Độc thân

Độc thân Member

• 113 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình lại thấy tuổi dậy thì không nên dùng các loại kem trị mụn thường xuyên đâu. Kem trị mụn nhiều khi không hợp, gây dị ứng da thì khổ. Cứ đắp mặt nạ trị mụn thiên nhiên là tốt nhất.hj