Cách chăm sóc da mặt bị mụn hiệu quả tại nhà?

Cách chăm sóc da mặt bị mụn hiệu quả tại nhà?

Chia sẻ trang này

1. Bống

Bống Member

• 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

• 35,907 Lượt xem

• 7 Lượt trả lời

Nhà mình có cách chăm sóc da mặt bị mụn hiệu quả nào tại nhà thì chỉ cho em với ạ :(( Chẳng hiểu sao hơn 1 tháng trở lại đây da mặt em nổi mụn nhỏ li ti rất nhiều. Ban đầu sờ vô thấy nhám lắm, nên em nặn mụn và ra nhiều mụn to (nặn bằng cây nặn mụn nhé). Theo thói quen em thường thoa kem Arche (Ác-xê) của thái lên mặt sau khi nặm mụn. Kq là sáng hôm sau mặt em mụn nổi càng nhiều, càng đỏ và thêm nữa là ngứa (bình thường thoa kem buổi tối là sáng lặn bớt và ít đỏ) . Ban đầu chỉ bị nổi trên trán, nay đã gần hết mặt.
    Em nay ăn nhiều rau, uống nhiều nước nhưng tình trạng càng lúc càng tệ. Em ko có uống thuốc gì trước đó hết. Chỉ tự dưng mặt bị ngứa, rồi nổi. Lúc đầu ít, về sau nhiều và lan rộng. Hiện nay tối em thoa kem Nghệ E100 vitamin E và để tới sáng rửa lại mặt bằng SRM biore trị mụn (em dùng loại này thường xuyên, nên chắc chắn ko phải do cái này). Lúc trước em cũng hay bị nổi mụn thế này nhưng chỉ khi trước QKĐ 2 tuần. Sau đó thì hết (bị mụn khoảng 2 tuần). Đợt này kéo dài gần 2 tháng rồi.
    Các mẹ có ai có kinh nghiệm thì giúp em với. Em nên dùng kem gì? Xin nói thêm là em ko dùng Acness được. Da mặt em trắng sẵn rồi(và mỏng nữa, da nhờn, dễ bị dị ứng với bụi, nước mưa) nên hiện em cần kem nào chỉ trị mụn, ko làm trắng da (hoặc nếu làm trắng da thì rất ít thôi). Em ra đường thì hay mang khẩu trang.
    Em nay ko nặn mụn nữa vì nếu nặn thì sáng nó lại mọc thêm ở chỗ khác, rất khó chịu.
    Mong lời khuyên từ các mẹ!

2. Rùa Mummy

Rùa Mummy Member

• 45 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

-Buổi tối trước khi đi ngủ chi đắp hỗn hợp thiên nhiên này lên mặt,cách làm như sau:
    +) 1 bó ngò gai rửa sạch,vò nát bỏ vô xoong cho vô 1 ít nước,nước xâm xấp lá là được.Đun trên bếp cho cạn nước,nhìn vô xoong thấy nước rút hết là được.
    +)lấy 1 quả trứng gà ta,gà ta chính gốc mới tốt,đừng mua trứng gà công nghiệp.Bỏ lòng trắng lấy lòng đỏ bỏ vào 1 cái chén nhỏ.
    +)để là ngò gai nguội,vắt lấy nước.Chị lấy 1 cái ly nhỏ,cái ly đó lớn hơn ngón tay cái 1 chút,sâu khoảng 1 đốt ngón tay cái của mình.Lấy đầy 1 ly đó là được.
    +)sau khi vắt được đầy 1 ly lá ngò gai,chị lấy nước đó đổ vô cái chén có lòng đỏ.Rồi cho thêm 1 tý mật ong,mật ong khoảng nửa cái ly nhỏ đó là được.
    +)trộn đều hỗn hợp trên lại,bôi lên mặt vào buổi tối để khoảng 20ph rồi rửa lại bằng nước ấm.Vì cái này dùng rất ít tốn nên chị để vô tủ lạnh xài dần.1 lần làm như vậy có thể dùng để bôi mặt được khoảng 5 lần.Sau đó đổ đi làm cái mới.
    - Vì cái này làm từ thiên nhiên nên kết quả hơi lâu 1 chút,nhưng rất an toàn ạ.
    -Ngoài ra chị cũng nên kết hợp ăn uống,ngủ nghỉ nữa để da cải thiện từ bên trong.Ăn nhiều rau xanh,uống nhiều nước và ăn ít đồ ngọt và tinh bột thôi.Lúc em bị mụn em cũng uống rất nhiều nước,ăn nhiều rau,cắt giảm bớt lượng cơm ăn hằng ngày nữa.Vì ăn nhiều cơm nó vô cơ thể rồi chuyển hóa thành đường làm da nhờn và gây mụn nặng thêm.
    -Chúc chị sớm hết mụn nhé.

3. kiss_rain

kiss_rain Member

• 62 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nặn mụn bằng cây nặn mụn hay bằng tay đếu không nên 1 tý nào bạn nhé, nặn mụn làm cho vi khuẩn càng lây lan và càng nặng hơn vì nặn mụn là hình thức làm cho da bị tổn thương, sưng viêm. Da bạn bị mụn li ti là mụn chìm ở dưới da (đầu trắng, đầu đen, mụn cám) muốn trị được hết mụn này phải được thải độc sâu từ bên trong da đánh bật các gốc mụn mà không phải nặn hút. Muốn vậy mình khuyên bạn nên uống các loại thuốc mát gan thận để trị độc, trị nóng trong.

4. Đặng Ngọc Anh

Đặng Ngọc Anh Member

• 54 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Phương pháp trị mụn của mình không hề tốn kém nhiều mà lại hiệu quả. Đầu tiên là trị mụn đã và đang mọc. Mình dùng dung dịch Hồ nước mua ở viện da liễu (có 10K/lọ 30g). Trước khi bôi thuốc thì rửa mặt sạch bằng chanh (không dùng SRM nha). Lấy một ít nước ấm, thêm vài giọt nước cốt chanh vào. Rửa bằng tay, massage nhẹ nhàng. Vì chanh có tính sát khuẩn nên sẽ giảm nhờn và sáng mặt, rất an toàn cho da. Sau đó để mặt khô thoáng rồi mới bôi thuốc. Đó là với những mụn đã mọc và các nhân mụn ẩn sâu dưới da, ngoài ra việc quan trọng nhất là phải làm cho mụn mới không mọc nữa. Một trong những nguyên nhân chính gây mụn là do chất độc trong người không được gan đào thải sạch . Cách giải quyết vấn đề này là trong quá trình trị những mụn đã mọc thì mình đã uống kèm viên uống Antiacne AA+ để tăng khả năng thải độc cho gan cũng như làm giảm mụn (giá 1 hộp tầm 200k thôi ạ, rẻ hơn rất nhiều so với mua thuốc ở viện da liễu ), kết quả trông thấy rõ rệt , mới uống có 1 tháng mà mụn mới hầu như không mọc nữa đó. Viên uống này thành phần thảo dược nên uống rất lành, mình thấy da mặt giảm nhờn rõ rệt luôn. Kem nghệ thì cứ bôi thường xuyên để trị vết thâm rất hiệu quả Bây giờ, mình không còn tự ti như trước nữa vì làn da mình đã đổi khác.

5. Phung Ngoc

Phung Ngoc Member

• 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng dùng antiacne aa+ là hết mụn đó ah! Cái này từ thiên nhiên nên an toàn cho da mà ko sợ dị ứng hay hóa chất hại da gì cả! Share thêm kinh nghiệm cho các bạn nhé!

6. tranngat0106

tranngat0106 Member

• 47 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn @Bống ơi. Liệu kem nghệ E100 có tốt không nhỉ? Da mình nhạy cảm lắm, chưa dùng loại sữa rửa mặt e100 nghệ bao giờ. nên cũng hơi lo :(

7. vân vân

vân vân Active Member

• 225 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

bản thân mình thì thấy dùng kem nghệ E100 tốt mà lành nữa. nếu bạn sợ da nhạy cảm thì trc khi thoa lên mặt hãy thoa ra tay trc, để khoảng 10 phút xem có dị ứng hay khó chịu gì ko nhé. chứ đọc thành phần của loại kem e100 này oki mà.

8. thuthu987

thuthu987 Member

• 82 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

có mà bạn mình thấy bán đầy ở hiệu thuốc và các siêu thị ý