Bật mí 4 cách chăm sóc da mùa hè cực chuẩn

Cách chăm sóc da mùa hè chuẩn không cần chỉnh

Chia sẻ trang này

1. havydv

havydv Member

• 88 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

• 6,107 Lượt xem

• 15 Lượt trả lời

Hè đến rồi, nắng bắt đầu gay gắt hơn và bạn đã biết cách chăm sóc da mùa hè chưa? Nếu bạn quan tâm hãy theo dõi bài viết sau nhé.

1. Làm sạch da

Làm sạch là là 1 bước chăm sóc da ngày hè quan trọng

Dùng dung dịch hoa hồng thấm ướt miếng bông trang điểm (hoặc bông gòn), nhẹ nhàng thoa lên mặt theo vòng tròn, từ dưới lên, rửa lại bằng nước ấm và lau khô bằng khăn mềm. Tiếp theo, bạn hãy cho nước thật nóng (có nhỏ vài giọt tinh dầu) vào tô sứ hoặc bồn rửa mặt để xông hơi. Đây là cách chăm sóc da mặt đơn giản nhưng hiệu quả, giúp loại bỏ những chất bẩn bám vào lỗ chân lông. Với da mặt có nhiều mụn, lỗ chân lông lớn, sau khi xông hơi, bạn nên đắp mặt nạ bằng mật ong hòa với nước cốt chanh. Mật ong có công dụng làm mềm, sát trùng và tẩy da; nước cốt chanh làm se lỗ chân lông.

Bạn nên kết hợp chăm sóc da mùa hè bằng cách sử dụng kem tẩy da chết cũng là cách vệ sinh cho làn da, làm cho da trở nên sạch sẽ, sáng và khỏe mạnh.

2. Dưỡng ẩm

Đây được coi là bước chăm sóc da ngày hè quan trọng như quá trình làm sạch da để có được một làn da tươi tắn và khỏe mạnh. Dù da bạn thuộc loại nào, việc dùng kem dưỡng ẩm vẫn là điều vô cùng cần thiết. Nếu có điều kiện, bạn nên nhờ một bác sĩ da liễu đo mức độ đàn hồi và bã nhờn để lựa chọn các loại kem dưỡng ẩm phù hợp với da của mình.

Bạn nên thoa kem dưỡng ẩm ngay sau khi tắm, khi làn da vẫn còn giữ độ ẩm nhất định. Tuy nhiên, bạn chỉ nên thoa lượng vừa đủ để kem thấm vào da, không nên dùng lượng quá nhiều để tránh lãng phí và gây tắc nghẽn lỗ chân lông.

3. Chống nắng

Thoa kem chống nắng bảo vệ da trong hè

Đừng quên mang theo một tuýp kem chống nắng và thường xuyên thoa kem sau 2 - 3 giờ là một yêu cầu cần thiết trong việc chăm sóc da trong mùa hè. Tuy nhiên, để tránh cảm giác như có một lớp mặt nạ chì trên mặt, bạn nên tìm những loại kem chống nắng có các từ khóa như “non greasy” hay “sheer” để sử dụng. Kem chống nắng có 2 loại, một loại dùng cho da mặt và một loại dùng cho toàn thân. Sản phẩm chống nắng dành cho da toàn thân thường rất nhiều chất dầu, nếu bôi lên mặt sẽ gây khó chịu, nhờn dính. Do đó, với da mặt, bạn nên dùng một loại riêng. Nó không chỉ nhẹ, khô ráo mà còn giúp bạn không phải bôi một lớp quá dày, thuận tiện cho việc trang điểm.

4. Chế độ ăn uống

Làn da bị thiếu canxi sẽ mất đi vẻ tươi trẻ. Vì vậy, mỗi ngày bạn nên uống ít nhất 1 ly sữa (200 ml). Thói quen này không chỉ tốt cho làn da mà còn có ích cho sức khỏe của bạn.

Vào mùa hè, bạn tuyệt đối tránh ăn nhiều mỡ, đường, chất cay, nóng, đồ uống có gas... Nên ăn những loại quả có màu vàng, đỏ (giàu vitamin A và C), như: đu đủ, gấc, cà chua, bí đỏ, xoài, cam, quýt, dứa... Thêm vào đó, uống nhiều nước lọc sẽ giúp cho làn da của bạn thêm sức sống, tươi trẻ hơn.

Bạn thấy đấy những cách chăm sóc da vào mùa hè trên khá dễ thực hiện đúng không nào? Chỉ cần bạn tuân thủ nghiêm ngặt những bước chăm sóc da ngày hè trên bạn sẽ có được làn da trắng sáng, khỏe khoắn :D

Chúc các bạn 1 mùa hè vui vẻ!

Xem thêm:

mui-ten2.png Cách chăm sóc da mặt mùa hè
    mui-ten2.png Chăm sóc da sau khi đi biển

2. bongxinh

bongxinh Member

• 70 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trước giờ chỉ đi biển mình mới dùng đến kem chống nắng thôi, còn đi làm với đi đón con thì chỉ mặc áo chống nắng và da vẫn đẹp à :D

3. baotram

baotram Active Member

• 219 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mặc áo chống nắng thì vẫn nên dùng kem chống nắng và áp dụng thêm các cách chăm sóc da mùa hè trên nữa

4. trangtran91

trangtran91 Active Member

• 275 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

dùng 4 cách này chăm sóc da dầu được không? mình thấy cũng ghi chung chung mà không thấy ghi cho loại da riêng nào cả

5. diepvnh

diepvnh Active Member

• 254 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình nghĩ chắc là được đấy :D chỉ là chăm chỉ làm sạch da, uống nước, bôi kem chống nắng và có 1 chế độ ăn uống hợp lí thôi mà

6. thuyphuongle

thuyphuongle Member

• 53 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cách này là để tăng độ ẩm cho da và hạn chế mụn cũng như ngăn ngừa những độc tố khác làm da xấu đi. Ngoài việc ăn thật nhiều trái cây, rau xanh và uống nhiều nước ra cũng nên dùng mỹ phẩm dưỡng da chiết xuất từ thiên nhiên hay thảo mộc đều rất tốt. Đó là quan đểm riêng của mình

7. lili doan

lili doan Active Member

• 144 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

đúng đấy, phải dùng thêm kem dưỡng nữa mới giúp da khỏe đẹp được mình vẫn dùng kem dưỡng ẩm ngay sau khi tắm nên da lúc nào cũng có 1 độ ẩm nhất định

8. nanand

nanand Active Member

• 269 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

bạn ơi chăm sóc da mụn mùa hè thì có cần kem dưỡng ẩm k? hay là chỉ cần làm sạch da mình sợ da bị mụn rồi mà còn thoa kem sợ mụn lại mọc thêm

giolanh.vtc thích bài này.

9. giolanh.vtc

giolanh.vtc Member

• 180 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Đã bị mụn rồi thì bạn nên hạn chế sử dụng mỹ phẩm để tránh mụn lan rộng hoặc viêm nhiễm bạn à :D nên bảo vệ da cẩn thận

10. minhdo

minhdo Active Member

• 321 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

chăm sóc da mùa hè khó nhẩy :p loằng ngoằng mất thời gian quá đê

11. henngo

henngo Active Member

• 156 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

uống sữa không đường TH ấy bạn à, dễ uống mà thơm ngon lắm cơ

ngankhanhnd thích bài này.

12. ngankhanhnd

ngankhanhnd Member

• 75 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

ớ thế có bác nào biết chăm sóc da khô mùa hè không? chỉ em với da em lúc nào cũng khô không khốc, chẳng muốn sờ mà mùa hè da tiết mồ hôi nhiều nên cũng khổ

cubin18 thích bài này.

13. cubin18

cubin18 Active Member

• 228 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

mùa hè da mất nhiều nước không khô mới lạ :p bạn chịu khó dưỡng ẩm cho da nhé. Mình thì chỉ dưỡng ẩm sau khi tắm thôi. Với lại bạn cũng nên uống nhiều nước để da được căng mịn hơn nữa nhé :)

hainguyenda thích bài này.

14. hainguyenda

hainguyenda Active Member

• 249 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

đa phần chỉ dưỡng ẩm sau khi tắm hoặc trước khi trang điểm thôi mà :) mình sợ nhất cái khoản trong thành phần của kem dưỡng ẩm có khả năng bắt nắng nên ít khi sử dụng bạn ngày lắm

15. dungtran92

dungtran92 Active Member

• 235 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Bạn cần lựa chọn cho mình loại kem dưỡng ẩm phù hợp dành riêng cho mặt và toàn thân để dưỡng ẩm da đầy đủ vào mỗi buổi sáng, mỗi buổi tối và sau khi tắm, trường hợp da bạn quá khô thì nên dùng dầu dưỡng ẩm, nếu da bạn khô vừa hay khô ít thì kem dưỡng ẩm có thành phần tự nhiên như mật ong, lô hội là sự lựa chọn phù hợp hơn cả. Việc dưỡng ẩm cho da sẽ tạo điểu kiện cho tế bào mới khỏe mạnh phát triển thay thế lớp da cũ đã chết. Bạn nên che chắn cẩn thận nếu sợ da bị bắt nắng

Bên cạnh đó uống nhiều nước sẽ đảm bảo cho các tuyến mồ hôi được thông thoáng, da luôn giữ được độ ẩm cần thiết.

16. lanhuong.tp

lanhuong.tp Active Member

• 231 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

chăm sóc da ngày hè phức tạp quá đi mất :( lằng nhằng dưỡng ẩm này kia hoa mắt