Mọi người ai biết cách chữa mụn cơm hiệu quả chỉ cho em với ạ

Cách trị mụn cơm nào tốt nhất?

Chia sẻ trang này

1. kiều nương

kiều nương Member

• 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

• 10,740 Lượt xem

• 33 Lượt trả lời

Cách trị mụn cơm dân gian nào tốt nhất có ai biết ko vậy? Em mình bị mụn cơm ở ngón tay gần 1 năm nay rồi, giờ nó muốn trị đi để nhìn bàn tay đẹp hơn,. Trước ko để ý nên mình ko thấy sao, từ ngày nhìn thấy mụn cơm của nó mà thấy chán, nói thật nhìn cái mụn cơm mà ghê ghê ấy, đeo nhẫn cũng khó nữa. Cái mụn cơm bé tí mà đi phẫu thuật hay thẩm mỹ viện thì cũng tốn bạc triệu, thế nên mình muốn mọi người chỉ giúp cách trị theo dân gian cho đơn giản, rẻ tiền.
    Mình nghe nói có thể dùng cách chà lát vỏ chuối lên chỗ bị mụn cơm thì cũng trị được mụn cơm đúng ko? Ai biết tư vấn giùm mình cách trị mụn này với :)

Nó có cái mụn ở ngón áp út, kiểu như thế này này:

2. vương lan

vương lan Member

• 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Re: Cách trị mụn cơm nào tốt nhất?

Đúng rồi đó bạn ơi, cách chữa đơn giản nhất là bạn dùng vỏ chuối tiêu, xát mặt bên trong có lớp mầu trắng của vỏ lên bề mặt mụn cơm khoảng 3-4 lần, mỗi lần vài phút sẽ khỏi, tự tiêu biến.
    Ngoài ra còn cách nữa là: Tỏi giã nhuyễn đắp lên nốt mụn, dùng gạc băng lại. Nên làm trước khi đi ngủ và tháo gạc ra vào sớm hôm sau.

3. kydanh

kydanh Member

• 362 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Cách dùng vỏ chuối tiêu chuẩn rồi, còn có thể dùng lá tía tô trị mụn cũng rất tốt đó bạn, bạn dùng thử xem. Buổi tối, lấy lá tía tô tươi, rửa sạch, giã rồi vắt lấy nước chấm vào các hạt cơm (mụn cơm), để qua đêm. Ngoài ra bạn cũng nên ăn nhiều bắp cải và xà lách - ít nhất là trong vòng 2 tuần - cũng có tác dụng giúp bạn trong điều trị mụn cơm đấy .

4. dieuthuy90

dieuthuy90 Member

• 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cách dùng vỏ chuối tiêu thì phải chọn vỏ chuối tiêu chín nha, ngoài ra còn mấy cách này nữa này bạn, bạn thử xem cách nào hợp thì chọn:

Cách chữa trị mụn cơm bằng Lá tía tô: Buổi tối, lấy lá tía tô tươi, rửa sạch, giã rồi vắt lấy nước chấm vào các hạt cơm (mụn cơm), để qua đêm.

Cách chữa trị mụn cơm bằng Lô hội (nha đam): Dùng một miếng bông hay một miếng vải mềm nhỏ thấm lấy chất nhờn (nhựa) của cây lô hội, bằng cách tách đôi lá lô hội. Sau đó thấm lên nốt mụn cơm trong vòng khoảng 1 phút hoặc bạn có thể dùng dây buộc miếng vải (bông) có nhựa cây lô hội lên nốt mụn mỗi ngày vài giờ.

Cách chữa trị mụn cơm bằng Tinh chất trà xanh: Tinh chất trà xanh được xem như một chất kháng khuẩn hữu hiệu, nó có khả năng "tiêu diệt" những loại vi khuẩn gây hại. Chỉ đơn giản bằng cách bạn hãy bôi trực tiếp nó lên nốt mụn mỗi ngày cho đến khi những nốt mụn cơm phải "tự nguyện" rút lui.

Cách chữa trị mụn cơm bằng Dầu chanh: Bạn có thể dùng dầu chanh để bôi trực tiếp lên nốt mụn hay vùng da bị mụn cho đến khi không còn thấy xuất hiện mụn cơm nữa.

Cách chữa trị mụn cơm bằng Tỏi: Tỏi giã nhuyễn đắp lên nốt mụn, dùng gạc băng lại. Nên làm trước khi đi ngủ và tháo gạc ra vào sớm hôm sau.

hoasua thích bài này.

5. dienvyden

dienvyden New Member

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách dùng vỏ chuối tiêu và dùng tỏi thì cái nào tốt hơn hả mọi người?
    Mình thấy vỏ chuối tiêu có vẻ ko nóng như là tỏi, có lẽ dùng tỏi trị mụn phải tốt hơn đúng ko?
    Mà nếu mình dùng mấy cách này thì bao lâu là khỏi thế?

6. nangam

nangam Member

• 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mụn cơm là do virus HPV gây nên, nó có thể bị lay quá khi mình lau tay hay lau chân vào khăn mà trước đó người bị virus HPV đã sử dụng, nhưng cũng tùy theo sức miễn dịch củ từng người. Nêu trị mụn cơm mình thấy áp dung lá tía tô đơn giản mà rất công hiệu, kiên trì tầm 1 tuần là có kết quả ngay.

7. kimhien6789

kimhien6789 New Member

• 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cách trị mụn cơm mình thấy có mấy cách khá là đơn giản nhé, bạn nào quan tâm thì làm thử mấy cách này xem:

Hành hoa
    Hành hoa thái nhỏ thêm một chút muối, đắp lên nốt mụn, dùng gạc hay vải mềm băng lại để qua một đêm.

Súp lơ
    Nghiền nát súp lơ, ép lấy nước và bôi lên các nốt mụn.

Dứa
    Cắt dứa tươi thành từng lát rùi đắp lên nốt mụn khoảng 5 phút.

Vitamin E
    Dùng viên vitaminE bôi lên nốt mụn, vài lần mỗi ngày.

Cải bắp, xà lách
    Bạn hãy ăn nhiều bắp cải và xà lách trong vòng 2 tuần, điều này cũng có tác dụng giúp bạn trong điều trị mụn cơm.

hoasua thích bài này.

8. hoathuytien

hoathuytien Member

• 87 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bị mụn cơm dùng vitamin E cũng được hả bạn, một ngày phải bôi vài lần à, với cách này thì tầm bao lâu là có thể hết hoàn toàn mụn cơm thế bạn. Mà cách với hành hoa cũng đuoẹc cho thêm muối có sợ sót không nhỉ.

9. xinhdep

xinhdep Active Member

• 428 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Vitamin E là để trị mụn, làm đẹp da, làm sao mà trị mụn cơm được nhỉ???
    Mình nghe nói dùng cà pháo cũng trị được mụn cơm, ngoài ra còn có dùng vỏ chuối tiêu, hì, vỏ chuối tiêu còn được dùng nhiều hơn cà pháo ấy chứ. Mọi người cứ tham khảo rồi chọn pp nào tốt nhất thì dùng

10. hoatuyettan

hoatuyettan Member

• 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dùng dứa cũng được à, cách này áp dụng lâu không bạn khoảng bao lâu sẽ có kết quả thế, mà áp dụng với dứa thì áp dụng liên tục các ngày cho đến khi khỏi hẳn đúng không bạn.

11. phuongquynh

phuongquynh Member

• 45 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Dùng dứa trị mụn cơm cũng được bạn à. Mình từng dùng rồi đó. Mình ko rõ thành phần trong dứa là gì, nhưng nghe bảo Trong dứa có nhiều kcal, caroten, vitamin B1, vitamin B2, vitamin C (dứa tây). Các chất khoáng ca,phospho, Fe, Cu, protein, lipit…do đó dứa có công dụng trị mụn cóc hiệu quả, bên cạnh đó có tác dụng trị mụn đầu đen vì có chứa nhiều vitamin C nữa.

12. Ký danh

Ký danh Member

• 240 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình nghe nói có cách vô cùng đơn giản cũng trị được mụn cơm này. Đó là bạn nào bị mụn cơm thì hãy ăn nhiều bắp cải và xà lách trong vòng 2 tuần, Cách này cũng có tác dụng giúp bạn trong điều trị mụn cơm nhanh và hiệu quả lắm. Còn dứa thì chỉ có cắt dứa tươi thành từng lát rồi đắp lên nốt mụn khoảng 5 phút.
    Mình thấy ăn rau thì có khi tốt hơn đó

13. bangha

bangha Active Member

• 497 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Hồi bé em mình cũng bị khổ sở vì mụn cơm. Nếu mới mọc thì bạn thử chữa mẹo xem. Lâu rồi không nhớ rõ lắm, nhưng hình như là lấy cái lá tía tô xát thật mạnh lên mụn cơm. Nhưng mình nhớ nhất là cái mụn ở đầu ngón tay, bố đưa em mình đến bệnh viện đốt luôn, thịt cháy khét lẹt, khỏi luôn, từ đó đến nay (trộm vía) không thấy mọc lên cái mụn cơm nào nữa.

14. kiều nương

kiều nương Member

• 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em mình nó dùng dứa với cả lá tía tô rồi, không có tác dụng cơ,
    Đang suy nghĩ về dùng vỏ chuối, thấy bạn vương lan hướng dẫn dùng vỏ chuối tiêu, xát mặt bên trong có lớp mầu trắng của vỏ lên bề mặt mụn cơm khoảng 3-4 lần, mỗi lần vài phút sẽ khỏi thì có vẻ nghi ngờ quá, làm gì mà có mỗi mấy lần mà lại có tác dụng tốt thế

15. honghoan88

honghoan88 Member

• 46 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Theo bạn dieuthuy90 thì cách chữa trị mụn cơm bằng Tinh chất trà xanh đơn gỉản quá đi: Chỉ đơn giản bằng cách bạn hãy bôi trực tiếp nó lên nốt mụn mỗi ngày cho đến khi những nốt mụn cơm phải "tự nguyện" rút lui.
    Nói thật là dù có bôi chăm chỉ ngày vài lần cũng chả hết được đâu, may ra dùng tỏi còn trị được

16. phoxa

phoxa New Member

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đối với mụn cơm thì dùng vitamin E như bạn Kimhien6789 thì liệu có hiệu quả không nhỉ, mình thấy vitamin E hay dùng trị mụn trứng cá với làm đẹp da, còn khoản trị mụn cơm này thấy không biết nên tin không, vì dùng vitamin E cũng đơn giản, nếu hiệu quả thì quá tốt

17. hanatinh

hanatinh Member

• 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có nghe nói đến thuốc Viêm da Bảo Phương trị mụn cơm tốt lắm. Dùng kim đã sát khuẩn để trích vào vết thương (chủ yếu để thuốc ngấm vào bên trong nhằm diệt viruts tận gốc) sau đó bôi dung dịch thuốc Viêm Da Bảo Phương lên, ngày bôi 3 lần chỉ sau 2 - 3 ngày điều trị mụn cóc đã biến mất.
    Cách điều trị này rất hiệu quả và không để lại sẹo, nghe nói là hiện nay rất nhiều Spa, thẩm mỹ viện đã dùng thuốc Viêm Da Bảo Phương trong quá trình trị liệu.

18. miuxinh

miuxinh New Member

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy dùng thuốc bôi chắc cũng tốt và hiệu quả nhanh đấy, nhưng dùng kim chính vào thì có dễ bị nhiễm trùng không bạn, dù mình có sát khuẩn nhưng cũng khó tránh lắm, nhất là với những trường hợp dùng kim chạm vào những vết thương hay mụn nhọt, không chích được không bạn nhỉ

19. hoahongden

hoahongden Member

• 308 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trị mụn cơm bạn cũng có thể áp dụng sử dụng lấy quả đu đủ xanh dùng dao khúa lên quả đu đủ sẽ thấy có nhựa trắng chảy ra, lấy nhựa trắng đó hòa vào cũng với 1 chút nước, sau đó bôi lên chỗ mụn, chất enzym trong nhựa đu đủ có tác dụng tiêu hủy các tế bào chết của mụn cơm, với cách này bạn nên bôi 2 lần 1 ngày vào sáng và buổi tối, lưu ý nên tránh nước để việc trị mụn nhanh chóng được hiệu quả nhé.

20. màu nắng

màu nắng New Member

• 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hình như mụn cơm cũng có thể lây sang người khác nếu dùng chung khăn lau tay phải không cả nhà. Mình thấy dùng mụn cơm thì dùng tỏi có khi là tốt nhất, Vì trước mình thấy đứa em mình cũng bị, thấy mẹ giã tỏi đắp lên tay hàng ngày cho nó,, khoảng 2 tuần là thấy gần hết, nên bạn có thể áp dụng thử với tỏi đi nhé.