Cách trị mụn trên mặt và chăm sóc da mỗi ngày

Cách trị mụn trên mặt và chăm sóc da mỗi ngày

Chia sẻ trang này

1. Hà Phương An

Hà Phương An New Member

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 3,356 Lượt xem

• 0 Lượt trả lời

Chào mọi người! Mình là một thành viên mới toanh. Nhưng hôm nay ngoi lên chia sẻ với mọi người cách trị mụn trên mặt và chăm sóc da hàng ngày cực tốt của em.

Trước nay đọc rất nhiều bài viết chia sẻ về cách làm đẹp bằng dầu dừa của mọi người. Có nhiều bạn dùng dầu dừa hiệu quả nhưng có những bạn chia sẻ là dùng dầu dừa bị nổi mụn, dị ứng... Mình cho là tất cả là do CÁCH dùng và chúng ta đã THẤU HIỂU làn da của mình hay chưa thôi. Và mình luôn tin vào tác dụng của dầu dừa.

Trước khi chia sẻ kinh nghiệm trị mụn trên mặt, mình sẽ kể qua cho mọi người về thể loại da mặt "quái gở" của mình: Da mặt mình không có nhiều mụn, nhưng bị sạm, cộm, thâm quầng mắt và bắt đầu xuất hiện đốm nám trên gò má. Thực chất là da nhờn, lỗ chân lông to nhưng 2 má trước da dày chính vì vậy mà mặc dù tiết chất nhờn nhưng không thoát ra ngoài được, đọng lại dưới lỗ chân lông, cũng không phát thành mụn ngay, khi mùa lạnh thì lại bị nẻ, chóc da, khô rát vô cùng. Tức là bên trong thì nhờn, bên ngoài khô. Khi ngứa tay nặn mụn đầu đen thì mấy hôm sau nổi mụn mủ to hơn do bị nhiễm khuẩn.

Mình nghe mọi người dùng rất nhiều phương pháp để làm đẹp ra: rửa nước gạo, mật ong +đỗ xanh, đắp khoai tây, lá chè xanh... đủ kiểu nhưng đều phản tác dụng vì mình làm không phù hợp với da mình.
    Chiêm nghiệm ra một điều quan trọng rằng, không làm sạch, thoáng da thì tốt nhất đừng bôi bất cứ thứ gì trên mặt. Đặc biệt là phải làm sạch sâu, lấy hết cặn bẩn tích tụ sâu dưới da do nhờn và những thứ chúng ta đã bôi lên da.

Và lần này mình chọn dầu dừa, nhưng không bôi bừa bãi nữa mà thực hiện theo cách sau đây:

Nguyên liệu:

- Muối biển dạng tinh: muối này rất tốt vì không chỉ diệt khuẩn, có khoáng,sạch, hạt lại nhỏ dễ thẩm thấu và cắm vào lỗ chân lông. (Mình hay mua ở big C), mình dùng muối để làm sạch mặt, đánh răng, pha nước rửa mặt hàng ngày...
    - Sữa rửa mặt: ban đầu vì da tích nhiều chất bẩn chưa được lấy ra nên mình tìm mua Clean Clear, ra cửa hàng họ không còn nên mình mua NewOne (ốc sên, hàng VN)- hai loại này theo mình đều có nhiều xà phòng tuy nhiên để làm sạch ban đầu thì nên dùng. Sau này da bạn khá lên rồi, nên đổi những loại sữa thiên nhiên, thảo dược sẽ tốt hơn.
    - Chanh: tác dụng tẩy, hút.
    - Dầu dừa
    - Lá chè xanh: có nhiều bạn phơi khô, xay thật nhỏ để đắp mặt, làm vậy cũng được nhưng là dùng để tẩy tế bào chết. Còn mình dùng để hãm lấy nước đổ phích uống, rửa mặt, rửa vùng kín, bã lá để đắp mặt, bọng mắt. Dùng hằng ngày vì khi đun ra nước nồng độ không còn đặc nên không sợ dùng nhiều hại da.
    - Kem chống nắng: mình đang dùng SunPlay spf 50. Thấy cũng được!

Ok! Giờ vào vấn đề chính

- Làm sạch và chăm sóc từ bên ngoài nhé!
    - Để làm sạch đầu tiên: mình tẩy tế bào chết và làm sạch mụn, bụi bẩn. Thời gian đầu 2 lần/tuần, như sau:
    Rửa sạch mặt, dùng hỗn hợp: 2 thìa nhỏ muối tinh, 5-6 giọt dầu dừa, 4-5 giọt chanh. Chú ý là đừng cho nhiều dầu dừa và chanh quá khi đắp lên mặt nó chảy dòng dòng, làm sao để hỗn hợp sền sệt là tốt nhất. trộn đều sau đó đắp lên mặt, mình để 20-30 phút. Cái này để lâu trên cũng ko sao đâu vì toàn là những chất diệt khuẩn. Sau đó dùng 2 bàn tay mát xa 5p để tinh thể muối trong lỗ chân lông bong ra cùng nhờn bẩn, rồi rửa lại bằng sữa rửa mặt.

Sau khi mình áp dụng cách trị mụn trên mặt thế này 2 tuần, mặt mình nổi hết mụn ngầm cộm ra, bây giờ thì hết rồi.

Lưu ý là đối với bạn mặt đang có sẵn nhiều mụn, các bạn bỏ qua bước mát xa, vì nó sẽ làm toét mụn ra dể nhiễm khuẩn và bị nặng hơn. khi đắp hỗn hợp chỉ để 5-10p rồi rửa sạch bằng sữa, lau khổ,xong các bạn rửa sạch tay và nặn hết những mụn có thể nặn, rồi lại rửa lại bằng nước sạch pha muối loãng nhé. Muốn trị mụn thì phải lấy được những nhân mụn và chất bẩn ra phải không nào!

Hằng ngày rửa mặt bằng sữa rửa mặt mình cho thêm 2 thìa muối vào nước để rửa, ngoài ra mình rửa mặt cả bằng nước lá chè, chè tươi càng tốt không thì phơi khô, vò vụn ra mỗi lần hãm lấy một chút để hãm. Bã chè sau khi hãm mình để ra ngoài cho nguội mát để đắp quầng mắt và chỗ nám.

À, lưu ý với các bạn đang có nhiều mụn trên mặt, thời gian đầu các bạn không nên để dầu dừa qua đêm, tuy rằng dầu dừa có ngừa khuẩn nhưng mặt chúng ta có mụn sẵn, để lâu quá, da bị ẩm lâu sẽ làm môi trường tốt cho vi khuẩn phát triển hơn. Đợi đến khi sạch hết mụn bằng cách làm sạch bên trên trước nhé!
    Hiện tại, mình đã áp dụng được gần 3 tháng, lúc mới làm bị nổi mụn, nhưng mình nghĩ là do da mặt mình lỗ chân lông to và sâu, chất nhờn và bẩn nằm sâu nên khi làm sạch thì nó nổi lên, làm thường xuyên và giữ da sạch sẽ, thoáng thì giờ thì không còn mụn nữa, vết thâm và sạm cũng mờ đi.

Mình biết là để mà làm đẹp da rất cần có thời gian, kiên trì. Không phải ngày một ngày hai là có hiệu quả ngay. Nhất là đối với bạn có gia đình, con cái. Tuy nhiên các bạn hãy chịu khó chút, kiên trì và hiểu rõ làn da của mình thì sẽ có kết quả lâu dài. Gìn giữ tuổi xuân 1 phần cũng là gìn giữ hạnh phúc.

Chốt lại là mình có một số lưu ý quan trọng muốn chia sẻ với các bạn da nhờn mụn như sau:
    1. Hạn chế dùng quá nhiều loại kem dưỡng da lên mặt. Nếu dùng các bạn nên chọn các loại gel lỏng.
    2. Da chưa sạch đừng dùng bất kỳ loại mỹ phẩm nào. Không nặn mụn khi chưa làm sạch da mặt và tay.
    3. Ra đường đừng quên đeo khẩu trang, kem chống nắng. (chống nám)<br>
    4. Làm đẹp bên ngoài chỉ là phương pháp Trị, làm đẹp từ bên trong mới là lâu dài: uống nhiều nước để bài tiết qua da tốt hơn, ăn nhiều hoa quả để cung cấp vitamin cho da khỏe. Bạn nào chức năng gan yếu, nóng trong thì nên hạn chế đồ cay nóng.
    5. Không thức khuya. Chịu khó vận động cho cơ thể tuần hoàn và bài tiết tốt hơn.
    6. Nguyên tắc bất di bất dịch của mình: trước khi dưỡng thì phải sạch, sạch sâu và sạch tận gốc.

Một làn da sáng, khỏe và đẹp nó không chỉ ảnh hưởng tốt đến cuộc sống hàng ngày mà còn giúp phụ nữ mình tự tin hơn trong công việc. Vì vậy đừng lười, đừng nhanh nản. Nếu các bạn trị mụn trên mặt một cách khoa học thực sự nó cũng ko mất quá nhiều thời gian.

Chúc các bạn da nhờn mụn sớm có một làn da khỏe đẹp!

Xem thêm:

hot-1 (1).gif Cách trị mụn trứng cá hiệu quả
    hot-1 (1).gif Thuốc trị mụn trứng cá hiệu quả nhất

Các file đính kèm: