Chăm sóc da em bé đúng cách để con bạn luôn khỏe mạnh

Chăm sóc da em bé đúng cách để con bạn luôn khỏe mạnh

Chia sẻ trang này

1. Sakura

Sakura Active Member

• 332 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

• 1,987 Lượt xem

• 13 Lượt trả lời

Chăm sóc da em bé đúng cách là điều mà rất nhiều bà mẹ, đặc biệt là các bà mẹ lần đầu có con quan tâm. Chúng ta cùng tìm hiểu cách chăm sóc da em bé đúng cách nhé.
    >>Cách chăm sóc da tốt nhất
    >>Mẹo chăm sóc da khỏe đẹp
    >>Cách chăm sóc da mặt mịn màng
    >>Bí kíp chăm sóc da mặt hiệu quả
    1. Hiểu rõ về da bé!
    Chỉ khi hiểu rõ, bạn mới có thể chăm sóc tốt nhất cho làn da bé. Da là lớp bao phủ tự nhiên, giúp bé chống lại các tác nhân bên ngoài như ánh nắng, tổn thương và nhiễm khuẩn. Nếu lớp da không phát triển hoàn hảo, các lây nhiễm qua da xuất hiện. Bé sẽ phải đối mặt với hàng loạt nguy cơ về sức khỏe.

2. Vải vóc, áo quần
    Áo quần, khăn tã, mền đắp… là những thứ tiếp xúc trực tiếp với làn da non nớt của con, có khả năng ảnh hưởng nhiều nhất đến làn da, khiến bé cảm thấy khó chịu hay dễ chịu, bị kích ứng hay như được nâng niu.
    "Công thức" của bác sĩ: Chọn vải vóc từ chất liệu 100% cotton, có độ thấm hút mồ hôi tốt. Tuy nhiên, chất liệu này có nhược điểm là nếu chăm sóc không đúng cách sẽ chóng bị thô ráp, xơ cứng, gây khó chịu cho bé sau một thời gian sử dụng. Nên chọn những sản phẩm giặt xả phù hợp, với công thức an toàn đã qua kiểm định, dành riêng cho áo quần trẻ em, giúp làm sạch và làm mềm vải mà vẫn an toàn.

3. Giặt áo quần đúng cách
    Bạn có thể giặt máy, nhưng nên giặt riêng quần áo của trẻ (không giặt chung với áo quần người lớn vì dễ nhiễm bụi bẩn, vi khuẩn) và chọn chế độ giặt "mềm" để tránh lực vắt gây hư hỏng áo quần. Không giặt quần áo trẻ bằng chất giặt xả thông thường vì có tính tẩy mạnh, mùi hương có thể quá "gắt" với trẻ em.
    Hãy chọn những sản phẩm giặt xả riêng, có công thức an toàn cho da trẻ em, không gây kích ứng, mùi hương dịu nhẹ (như mùi phấn rôm). Nên dùng thêm nước xả (chọn sản phẩm dành riêng cho quần áo trẻ em) giúp làm mềm vải, giúp bé không bị kích ứng da. Mùi hương dịu nhẹ cũng giúp làm mất đi mùi tanh trên quần áo của trẻ em vì các chất thải, nôn trớ…

4. Khám da định kỳ
    Nhiều mẹ quan niệm bệnh ngoài da là không nguy hiểm và không cần quá quan tâm. Với trẻ nhỏ, do khả năng đáp ứng miễn dịch còn kém, làn da của bé rất nhạy cảm, dễ bị dị ứng, nhiễm trùng. Tổn thương da dễ dàng lan tỏa, ảnh hưởng đến toàn thân. Vì vậy, việc bảo vệ làn da và chăm sóc đúng cách không chỉ giúp tránh mụn nhọt rôm sảy mà còn giảm nguy cơ mắc các bệnh trầm trọng như nhiễm trùng máu, viêm cầu thận...
    >>Chăm sóc da dầu
    >>Chăm sóc da khô
    >>Chăm sóc da mụn

nhoc_ti thích bài này.

2. bimhoang

bimhoang Active Member

• 186 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Re: Chăm sóc da em bé đúng cách
    Da em bé bị rôm thì làm thế nào nhỉ? hic, em bé của cô mình da dạo này cứ mẩn đỏ lên k biết phải làm thế nào ? :(
    Có nên tắm sữa tắm cho em bé hay mua thuốc gì không nhỉ

nhoc_ti thích bài này.

3. nhoc_ti

nhoc_ti Member

• 82 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Re: Chăm sóc da em bé đúng cách để con bạn luôn khỏe mạnh
    Mướp đắng (hay còn gọi là khổ qua) cho vào máy sinh tố xay nhỏ, cho bã vào miếng vải buộc chặt, nấu lấy nước cho bé tắm. Làm như vậy đều đặn trong một tuần, các nốt rôm sảy ở trẻ sẽ lặn hết. Liều lượng là 2 quả mướp/lần tắm. đây này mẹ bimhoang ơi

4. Aikio

Aikio Active Member

• 745 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Cần tắm rửa em bé bằng nước ấm trong hầu hết mọi trường hợp. Xà bông có thể làm khô da. Cho thêm một ít sữa tắm không mùi vào bồn tắm sẽ giúp cho da em bé mềm mại.

Tránh tắm em bé với xà bông tạo bọt bong bóng vì chất liệu này làm trôi đi chất dầu tự nhiên trên da. Xà bông diệt trùng hay xà bông thơm không cần thiết và cũng nên tránh dùng cho em bé. Điều quan trọng là cẩn thận chậm da cho khô ở những vùng da xếp lại như ở nách, háng, cổ và phía sau tai sau khi tắm.

5. lazycat

lazycat Member

• 48 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trên mũi hay những vùng khác trên mặt bé có thể xuất hiện những chấm nhỏ màu trắng, được gọi là những lác sữa. Nguyên nhân là do tuyến mồ hôi của bé bắt đầu hoạt động, và sau một thời gian thì những chấm nhỏ vô hại này sẽ dần dần biến mất.
    - Hệ tuần hoàn chưa hoàn chỉnh của bé có thể khiến da trẻ nổi những vết mẩn đỏ trên mặt hoặc khắp người. Nhưng bạn không nên lo lắng bởi đó có thể chỉ là những vết rôm sẩy do nhiệt và sẽ biến mất khi da bé được làm mát.
    - Đừng cố gắng lấy đi những dấu hoặc hạt xuất hiện trên da bé, bởi bạn có thể làm chúng tồi tệ hơn hoặc để lại sẹo. Nếu bạn thật sự lo lắng thì hãy hỏi thêm ý kiến của bác sĩ.

6. chuột mickey

chuột mickey Member

• 106 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình tưởng bây giờ các bà mẹ thường dùng sữa tắm Jonson Baby để tắm cho con mình chứ nhể? Người ta còn mua sữa về tắm cho bé nữa đó! Hoặc đơn giản thì cũng là tắm với nước ấm pha một chút nước chanh. Chứ có mấy ai dùng xà bông tắm cho em bé đâu:)

7. matmun

matmun Member

• 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thế cách này áp dụng chung cho mọi bé được không bạn? Có sợ dị ứng gì gì đó không vì da của bé nhạy cảm mà. Với lại tớ thấy các bà mẹ thường mua lọ phấn trị rôm sảy mà.hj

8. Pth941

Pth941 Active Member

• 631 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Những quan niệm sai lầm khi chăm sóc da cho bé
    Nhiều mẹ nghe nói cần giặt tã cho em bé bằng nhiều loại chất tẩy để tã, quần áo của bé thật sạch sẽ, thơm tho, cho da bé không bị rôm, hăm. Tất nhiên công dụng của chất tẩy là để tẩy sạch, nhưng như chúng ta đã biết, da trẻ sơ sinh rất nhạy cảm, rất dễ bị ảnh hưởng bởi hóa chất, gây dị ứng nên nỗ lực giúp đỡ của bạn hoàn toàn có thể trở thành gây hại cho con. Bạn cần thận trọng khi lựa chọn xà phòng, chất tẩy rửa cho các đồ dùng của bé; và khi sử dụng, phải nhớ xả thật sạch để chắc chắn rằng vết tích của chất tẩy hoặc xà phòng phải được loại bỏ hoàn toàn.

Nhiều mẹ lại nghe mách rằng khi em bé bị rôm sảy, hăm thì phải tắm cho bé nhiều lần để mát da, mau lành bệnh, hoặc phải cho bé tắm bằng các loại lá. Nhưng sự thật là tắm nhiều không giải quyết được vấn đề, vì phương pháp này không đánh vào tận gốc nguyên nhân gây bệnh, thậm chí nếu các loại lá bị phun thuốc sâu thì còn có thể gây phản tác dụng.

Nhiều mẹ lại rất thích thoa phấn rôm cho con sau khi bé tắm xong hoặc khi thay tã cho bé. Cảm giác em bé thơm tho, da trơn mịn khiến mẹ lầm tưởng rằng phấn rôm có thể làm mát da mát thịt, chống rôm sẩy, hăm… Nhưng thực chất phấn rôm dễ làm bít tắc lỗ chân lông, gây khó khăn cho việc thoát ẩm của da, khiến hăm da xuất hiện; đó là chưa kể nhiều tác hại lâu dài khác từ việc lạm dụng nó.

Nhiều mẹ nghĩ rằng khi em bé bị hăm tã thì không nên cho bé mặc quần hoặc bất cứ loại tã nào, da bé mới mau lành. Đúng là việc không mặc quần hoặc quấn tã cho bé sẽ giúp da bé tiếp xúc được với không khí, có thể giúp vết hăm tã mau lành hơn, tuy nhiên cũng gây nên nhiều điều bất tiện. Bạn cần hiểu bản thân tã không phải là thứ làm cho bé bị hăm mà việc da bé tiếp xúc thời gian dài với phân và nước tiểu - những chất bẩn tích tụ trong môi trường không thoáng khí - mới là “thủ phạm” chính, và việc tạo một lớp màng bảo vệ da con tránh tiếp xúc với các chất thải này mới là cách thực sự có thể giúp được bé.

9. DungNhi

DungNhi New Member

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ngại nhất lúc tắm cho bé lúc mới sinh vì lúc đó bé còn non quá, khó bế ẵm lắm

10. gai1con

gai1con Member

• 104 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn có thể trị rôm sảy cho bé bằng cách vắt khoảng 1/2 trái chanh vào nước ấm và tắm cho trẻ. Với những trẻ da bị trầy xước không nên tắm nước chanh vì làm cho trẻ dễ bị xót, rất khó chịu. Các mẹ có thể cho con tắm bằng nước lá vòi voi, sài đất, trà xanh hoặc lá khế cũng được.

11. quit đi

quit đi Member

• 69 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bạn có thể giặt máy, nhưng nên giặt riêng quần áo của trẻ (không giặt chung với áo quần người lớn vì dễ nhiễm bụi bẩn, vi khuẩn) và chọn chế độ giặt "mềm" để tránh lực vắt gây hư hỏng áo quần. Không giặt quần áo trẻ bằng chất giặt xả thông thường vì có tính tẩy mạnh, mùi hương có thể quá "gắt" với trẻ em.
    Hãy chọn những sản phẩm giặt xả riêng, có công thức an toàn cho da trẻ em, không gây kích ứng, mùi hương dịu nhẹ (như mùi phấn rôm). Nên dùng thêm nước xả (chọn sản phẩm dành riêng cho quần áo trẻ em) giúp làm mềm vải, giúp bé không bị kích ứng da. Mùi hương dịu nhẹ cũng giúp làm mất đi mùi tanh trên quần áo của trẻ em vì các chất thải, nôn trớ…

12. Hoài Phương

Hoài Phương Member

• 522 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thường giờ quần áo của bé cũng được giặt riêng rồi, bé lại hay tè hoặc ị ra quần nữa nên hay phải thay lắm, nhiều khi mình bé cả chậu quần áo luôn đấy

13. metrecon

metrecon Member

• 112 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng thường giặt riêng quần áo của bé, mà giặt bằng tay đấy bạn ah. Mỗi ngày mình phải giặt 3-4 lần nên dùng máy giặt không tiện mà. :)

14. Mèo vằn

Mèo vằn Member

• 351 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Như thế vất vả lắm, nên sắm cho bé nhiều quần áo để tiện thay, sắm các loại rẻ tiền thôi vì bé lớn nhanh mà, chứ ngày giặt 3-4 lần thì vất vả quá