Chia sẻ kinh nghiệm dưỡng da và cách trị mụn hiệu quả ngày hè oi bức

Chia sẻ kinh nghiệm dưỡng da và cách trị mụn hiệu quả ngày hè oi bức

Chia sẻ trang này

1. nguyenthithuytien

nguyenthithuytien New Member

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 1,696 Lượt xem

• 0 Lượt trả lời

Chào các mẹ, em 25 tuổi và đã bị mụn từ 11 năm nay rồi nên kinh nghiệm dưỡng da và trị mụn cũng thuộc dạng lão làng :)) Hôm nay em xin phép chia sẻ cách trị mụn hiệu quả trong mấy ngày hè để chị em tiện theo dõi.

Trước kia mặt em da sần sùi, mụn ẩn mụn cám mụn to mụn nhỏ gì mọc tùm lum cả lên, cả vết thâm nữa, nhìn chẳng khác nào miếng cơm cháy cả. Nhưng mẹ chồng bày cho em 1 cách trị mụn hiệu quả khá là hay và bay giờ chẳng còn vết tích gì của mụn nữa, da còn trắng sáng hẳn ra nhé. Bài chia sẽ này hy vọng giúp ích được cho chị em mình nhé.

Đầu tiên muốn trị mụn hiệu quả thì phải lấy hết nhân mụn ra nhé và không được sử dụng bất kì chất nào lên da (kể cả srm) vì đây là lúc da rất yếu và nhạy cảm. Chỉ nên dùng nước ấm để rửa, sau đó rửa lại bằng nc sạch. Khoảng 2 ngày như thế, để đến khi vết thương khô lại thì mới bắt đầu dưỡng da lại nhé các chị.

Bước 1: Bình thường dù có trang điểm hay không em vẫn phải tẩy trang để đảm bảo da thật sự sạch sẽ. Em dùng 1-3 giọt dầu dừa ra bông tẩy trang để lau khắp mặt. Lúc này bông tẩy trang sẽ rất bẩn, đen xì lì ra đấy ạ, nếu đen quá thì mình thay miếng bông khác đến khi không còn bẩn nữa nhé và phải chắc chắn rằng tay của các chị đã được rửa sạch sẽ trước khi tẩy trang nha.

Bước 2: Tẩy da chết và rửa mặt. Em cực kì kết bã trà xanh + mật ong nhé. Các chị trộn tùy theo độ đậm đặc hay lỏng mà mình thích sau đó massage trong vòng 3phút rồi rửa mặt lại bằng srm. Lúc này đã tạm thời khá là sạch.

Bước 3: Xông hơi. Các chị đun nước + 1 ít sả đập dập + vài lát gừng + vài giọt chanh và xông hơi từ 5 -7 phút thôi nhé. Cái này giúp làm sạch sâu và tăng cường lưu thông máu, giúp da hồng hào và đông thời tăng cường hấp thu dưỡng chất từ mặt nạ cũng như kem dưỡng da ở các bước sau nhé. Thực hiện vào những ngày đắp mặt nạ sẽ hỗ trợ rất tốt cho cách trị mụn hiệu quả này đó ạ.

Bước 4: Đắp mặt nạ. Mẹ chồng cho em 1 lít mật ong rừng, sẵn có bột yến mạch và bột đậu xanh trong nhà nên em trộn lại và đắp từ 15 - 20 phút. Sau đó rửa mặt sạch sẽ và lau lại bằng giấm táo pha nước theo tỉ lệ 1:1 ( các chị có thể làm sẵn và trữ trong tủ lạnh, khi lau giúp se LCL và còn rất sảng khoái nữa ^^ ). Đắp mặt nạ cách ngày nhé các chị, những ngày còn lại em bôi mật ong, massage và để như vậy qua đêm. Sáng hôm sau rửa mặt lại bằng nước sạch. Lúc này các chị soi thử da mình xem. Khõe mạnh, trắng mịn và LCL còn khít khìn lại nữa .

Bước 5: Em cực kì kết the green tea seed oil của innisfree các chị ạ. Cho vài giọt ra lòng bàn tay, xoa đều cho ấm và massage lên da cho đến khi hấp thụ hoàn toàn. Các chị có thể vỗ nhẹ để làm giảm nếp nhăn nữa. Thế là xong.

Và 1 cái lưu ý nhỏ nữa của cách trị mụn hiệu quả này là sau khi lấy nhân mụn, các chị làm tất cả các bước trên, và tuyệt đối không được tẩy da chết nhé, vì khi này da rất yếu. Khi nào các vết mụn đã thật sự lành thì mới có thể tẩy da chết nhé.

Khi da mụn, các chị nên tránh sử dụng mỹ phẩm trang điểm nhé. Các chị cũng chỉ nên dùng srm trị mụn 2 lần/ngày. Nếu da bẩn qá, các chị dùng mật ong + vài giọt chanh để rửa mặt nhé.

Xem thêm:

[​IMG]Chia sẻ cách làm sạch mụn đầu đen
    [​IMG]Trị mụn bọc bằng kem đánh răng có hiệu quả không?