Da bị nhờn, mụn và thâm

Da bị nhờn, mụn và thâm

Chia sẻ trang này

1. tuvanthammy

tuvanthammy Bác sỹ tư vấn

• 748 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

• 643 Lượt xem

• 1 Lượt trả lời

Chào bác sĩ ạ
    Em 20 tuổi rồi, lúc còn dậy thì da mặt em bị mụn bọc và tuyến bã nhờn rất nhiều, bây giờ 20 tuổi mà vẫn còn. Đặc biệt là tuyến nhờn hoạt động nhiều, mặt lúc nào cũng bóng nhẫy cứ như bết dầu lên ấy. Mụn thì cứ mụn mủ, mụn bọc thay nhau nổi lên, sưng tấy . Em rất ít khi nặn mụn, sợ nặn sẽ để lại vết thâm và sẹo. Nhưng có những mụn thịt thì hay đem lại thâm lắm ạ
    Em bị mụn nhiều ở 2 bên má và cằm, làm cách nào để da kiểm soát nhờn và giảm mụn ạ??? Và dùng loại kem hay thuốc nào trị được cả 3 nhờn, mụn và thâm ạ???? Hiện em chưa dùng sản phẩm nào để cải thiện cả, trước em chỉ dùng những nguyên liệu thiên nhiên để trị thôi, thấy không hiệu quả nên muốn chuyển sang dạng thuốc hoặc mỹ phẫm.
    Xin bác sĩ tư vấn giúp em.

Thư gửi từ bạn có địa chỉ email: <tieuyeunhoxxx@gmail.com>

Chào bạn,
    Đối với trường hợp mụn của bạn, tuyệt đối không dùng tay nặn mụn. Một nguyên tắc quan trọng cần ghi nhớ với làn da nhờn bị mụn đó là bạn tuyệt đối không nên nặn mụn, cho dù những nốt mụn đó khiến bạn khó chịu và lo lắng. Mụn chứa rất nhiều vi khuẩn, chính vì thế khi nặn mụn vỡ ra, vi khuẩn có thể lây lan và thấm qua các lỗ chân lông khác, kết quả là một nốt mụn khác sẽ được hình thành nhanh chóng, khiến quá trình trị mụntrở nên khó khăn hơn.

Bạn nên chú ý cách chăm sóc để kiểm soát da nhờn:

Nên rửa mặt 2 lần một ngày, vào buổi sáng sau khi tỉnh dậy và buổi tối trước khi đi ngủ là một trong những biện pháp đơn giản để chăm sóc da mặt hiệu quả. Nếu trước khi đi ngủ bạn không có thói quen rửa mặt, dầu, bụi bẩn sẽ tích tụ lại, làm tắc lỗ chân lông, dẫn đến nổi mụn.

Bạn nên sử dụng những sản phẩm sạch nhờn, dịu nhẹ, không chứa cồn để rửa mặt. Dùng các ngón tay xoa nhẹ nhàng để rửa sạch da mụn bằng nước ấm và các sản phẩm làm sạch. Bạn nên lưu ý không nên chà xát lên da vì sẽ gây kích ứng và làm mụn nặng, khó trị mụn hơn.

Bạn nên chọn loại kem dưỡng ẩm oil-free hoặc có gốc nước water-base. Loại kem này giúp giữ ẩm dưỡng da nhờn của bạn nhưng bề mặt da không bị nhờn, bóng.

Tốt nhất, bạn nên đi soi da với các thiết bị hiện đại và nhờ sự tư vấn của bác sĩ da liễu để tìm được sản phẩm chăm sóc da phù hợp vì mỗi loại da có những chỉ định riêng. Bạn không nên tùy tiện sử dụng kem, thuốc trị mụn, có thể khiến tình trạng mụn nặng hơn.

Chúc bạn sở hữu làn da như ý muốn.

Hãy gửi câu hỏi để các chuyên gia tư vấn và trả lời
    Email: Tuvan@diendanthammy.net
    Hoặc gửi câu hỏi trực tiếp tại đây

TAGS bài liên quan
    cách trị thâm mụn hiệu quả nhất | trị vết thâm ở tay | cách trị thâm mặt | trị vết thâm trên mặt

HungPT thích bài này.

2. HungPT

HungPT Member

• 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Da nhờn thì dùng giấy thấm dầu, cũng ổn đó bạn. lúc nào thấy da mặt bóng nhẫy, nhiều dầu quá thì xài.