Dán sứ Veener hay trám răng thẩm mỹ?

Dán sứ Veener hay trám răng thẩm mỹ?

Chia sẻ trang này

1. linhhoang82

linhhoang82 New Member

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 635 Lượt xem

• 11 Lượt trả lời

Em xin trình bày trường hợp răng của em là 4 răng cửa hàm trên hơi nhỏ và thưa thớt (nhưng trắng, khỏe, men răng tốt) và em có nhổ mất 1 răng hàm trên số 5 ở bên trái cách đây 7-8 năm rồi ạ, 2 răng bên cạnh hơi xiu vẹo về chỗ trống răng đó (bây giờ chỗ trống đó còn khá nhỏ) nhưng từ đó giờ em vẫn hoạt động ăn nhai bình thường, khớp cắn cũng tương đối ổn ạ.....Do 4 răng cửa hơi thưa và nhỏ nên khi giao tiếp cũng làm em hơi mất tự tin ạ.. Em mới ra trường và công việc mà em sắp làm thì đòi hỏi giao tiếp rất nhiều nên em muốn đi làm răng để cải thiện thẩm mỹ để đi làm có thể tự tin trong giao tiếp và làm việc hiệu quả hơn ạ.
    Với nhu cầu bảo tồn răng thật càng nhiều càng tốt và sau khi tìm hiểu kỹ thì em dự tính dán mặt sứ Veneer 2 răng nhỏ 2 bên răng cửa, và trám thẩm mỹ bít khe thưa giữa 2 răng cửa và trám cho 2 răng cửa dài ra xíu nữa được ko ạ? Em nghe nói là có công nghệ trám răng thẩm mỹ bằng LeMax hay Laser Tech gì đó rất bền, trường hợp 2 răng cửa của e áp dụng được ko ạ? Hay e cần phải dán mặt sứ cả 4 răng cửa hàm trên luôn ạ?

2. lethinganlethingan

lethinganlethingan New Member

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo chị thì em nên chọn giải pháp mặt dán sứ là thích hợp nhất. Còn trên thực tế có làm được veneer hay không phải khám kỹ khớp cắn mới nói được. Mặt dán sứ là giải pháp bảo tồn mô răng nhưng không phải trường hợp nào cũng làm đc.
    Còn việc trám 2 răng cửa dài ra là không nên vì dễ bể. Các kỹ thuật em nói đó chỉ là mỹ từ của quảng cáo thôi.

3. linhhoang82

linhhoang82 New Member

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Huhu trước đó em đã đi tư vấn 4 phòng nha khoa ở Hà Nội rồi đó ạ, họ toàn kêu em mài răng bọc sứ thôi, có chỗ còn khuyên em mài và bọc sứ 6 răng cửa cho đẹp hơn nữa Xém tý em mài răng bọc sứ thiệt luôn. Nhưng em lên mạng tìm hiểu thêm thì răng đang khỏe mạnh thì nguyên tắc là nên chọn phương pháp nào bảo tồn răng thật nhiều nhất. Sau trải nghiệm ko hay đó em khá mất niềm tin vào mấy phòng khám nha khoa và các nha sĩ quá, sao họ có thể khuyên em mài răng thật đang khỏe mạnh của mình, có răng còn phải diệt tủy nữa mà đi bọc sứ vậy chứ.
    Vì vậy em tha thiết mong các anh chị nào đã từng làm răng sứ Veneer rồi có thể tư vấn giúp e nha khoa và bác sĩ nào (uy tín và CÓ TÂM) làm tốt kỹ thuật dán mặt sứ Veneer này ở Hà Nội đc ko a?

4. linhhoang82

linhhoang82 New Member

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em có tìm hiểu sơ sơ thì kỹ thuật dán mặt sứ Veneer khá phức tạp và khó hơn bọc mão sứ nhiều nên ở VN hiếm có bác sĩ nha khoa nào làm được tốt và đẹp. Em cũng chỉ là sinh viên mới ra trường, làm thêm dành dụm mãi mới có dư tầm 20 triệu để làm răng. Kiếm tiền cực khổ vậy em chỉ hy vọng là kiếm được bác sĩ làm nhìn đẹp, tự nhiên và bền cho em thôi. Với lại yêu cầu về nghề nghiệp sắp tới của em là phải giao tiếp rất nhiều nên hàm răng và nụ cười đẹp cũng cũng góp phần quan trọng lắm ạ. Em chỉ sợ làm chỗ ko uy tín, làm ko đẹp thì tiền mất tật mang thì khổ thân cho em.
    Em đọc về những trường hợp làm răng thất bại, tiền mất mà còn để lại nhiều hậu quả nghiêm trọng cho răng lợi nữa, em ám ảnh lắm mấy anh chị ơi. Mấy anh chị hay có nha sĩ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với, em xin chân thành cảm ơn nhiều nhiều ạ!!!

5. linhhoang82

linhhoang82 New Member

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@lethinganlethingan : Em cảm ơn chị ạ. Chị có thể gợi ý cho em vài phòng khám nha khoa và bác sỹ có uy tín ở HN ko ạ? Em chưa từng đi làm răng bao giờ và cũng ko có quen ai đã từng làm nên em ko có nhiều sự lựa chọn. Em chỉ sợ tiền mất tật mang thì khổ lắm :(

6. lethinganlethingan

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị nghĩ trước hết em cứ tìm hiểu kĩ về các kỹ thuật bạn định làm trước đã, rồi sau đó đến các phòng nha lớn có kinh nghiệm lâu năm tham khảo.
    Trước khi làm những ca như này bác sĩ thường làm 1 mẫu sáp (hoặc nhựa) có hình dạng chuẩn và đẹp theo khuôn răng của em. Sau đó dùng mẫu sáp này để gắn lên răng của em để chuẩn đoán xem như thế đã đẹp và vừa vặn chưa. Em cũng thế đánh giá và hỏi ý kiến theo yêu cầu chỉnh sửa (nếu được). Cuối cùng, nếu em thấy ổn rồi thì có thể tiến hành làm theo mẫu.
    Làm veneer không khó, cái khó là làm xong có đẹp hay không thôi. Đối với trường hợp của em, chị nghĩ nên làm 4 răng cửa. Vì nụ cười đẹp liên quan nhiều tới hinh dạng và kích thước của 4 răng cửa.

7. linhhoang82

linhhoang82 New Member

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@lethinganlethingan: Cảm ơn chị nhiều lắm. Em vừa đi tư vấn ở nha khoa Việt Mỹ chỗ Trường Chinh. Bác sĩ khuyên em nên kéo dài chân 6 răng hàm trên và bọc Veneer 4 răng cửa ạ. Chắc em cũng nghe lời bác sĩ vì em nghe cũng hợp lý.

8. lethinganlethingan

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chúc mừng em đã tìm được nha khoa uy tin nhé. Bác sĩ tư vấn cách điều trị vậy cho em cũng là bác sĩ có kinh nghiệm đó.
    Nhưng mà chú ý nhé, cắt nướu xong phải 2-3 tháng mới bọc Veneer nhé. Vì đó là thời gian để nướu lành và ổn định lại.

9. linhhoang82

linhhoang82 New Member

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi cái này thì em chưa biết chị ạ. Hôm trước em đến mới chỉ được nghe tư vấn và chuẩn đoán cách điều trị vậy thôi. Mà phải đợi tận 2-3 tháng, lâu vậy cơ ạ? Để em gọi điện cho bác sĩ tư vấn xem thế nào

10. lethinganlethingan

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ừ phải cỡ vậy đó em ạ. Đây là 1 tiểu phẫu thôi, bác sĩ sẽ cắt bớt lớp nướu và mài 1 chút răng. Nghe ghê gớm vậy thôi chứ ko có gì đâu em à, ko đau và rất an toàn nhé!
    Thực ra em vẫn có thể làm sớm hơn nhưng ko bác sĩ nào khuyên em vậy đâu vì như vậy rất dễ bị viêm nướu đó.

11. mai_vann

mai_vann New Member

• 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi bạn linhhoang82, răng bạn ntn rồi?
    Mình cũng mới làm veneer đc nửa năm nè, và mình chỉ làm hàm trên thôi. Mặc dù mình hài lòng với kết quả cuối cùng nhưng hóa ra làm veener ko đơn giản như mình nghĩ. Hix cũng đau thương lắm. Lúc mới bắt đầu làm bác sĩ tiêm vào nướu mình 4 mũi gây tê mà mình vẫn cảm thấy đau. Sau khi làm xong răng cũng nhạy cảm hơn nữa, phải cỡ 1-2 tháng mới hết á. Mình làm cái gì, ăn uống gì cũng phải cẩn thận hết cỡ, tâm lý sợ răng bị làm sao :))
    Mà bạn làm 4 cái có sợ ít ko? Vì mình thấy khi cười rộng dễ bị lộ á vì răng gốc nhỏ hơn răng veneer nhiều.

12. lethinganlethingan

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@mai_vann : Theo chị biết thì bọc răng sức veneer ko đau lắm em à, có khi do tay nghề bác sĩ đó.