Ghi ngay 4 cách kiểm soát chi tiêu hiệu quả

Ghi ngay 4 cách kiểm soát chi tiêu hiệu quả

Chia sẻ trang này

1. thientrangmy

thientrangmy Member

• 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

• 1,547 Lượt xem

• 5 Lượt trả lời

Phân chia ngân sách chi tiêu hợp lí chính là chìa khóa để bạn kiểm soát được vấn đề tài chính của mình. Dưới đây là 4 cách kiểm soát chi tiêu hiệu quả bạn không nên bỏ qua.

1. Xác định thu nhập khả dụng thực tế của bạn

Thu nhập khả dụng thực tế của bạn là số tiền bạn có để chi tiêu sau khi đã nộp các khoản thuế và trả các chi phí cần thiết khác. Việc đầu tiên là: Sau mỗi kỳ chi trả tiền, bạn cần định ra các hóa đơn cần trả hàng tháng và lập ra càng nhiều càng tốt những khoản chi tự động.

Hãy đăng ký một trang quản lý tiền trực tuyến như Mint.com. Các trang web về ngân sách này sẽ giúp bạn phân chia ngân sách hợp lý. Chúng sẽ cho bạn một cái nhìn rõ ràng về sự khác biệt giữa thu nhập của bạn và những khoản chi cần thiết nên bạn có thể thấy rõ thu nhập khả dụng thực tế của mình.

2. Xới tung các hạng mục lên

Đây là một việc rất quan trọng. Nghiên cứu cho thấy sau một thời gian, hệ thống phân chia của bạn sẽ trở thành một thói quen. Thông thường đó sẽ là thói quen tốt, nhưng trong trường hợp này bạn sẽ ít chú ý tới những việc mình đang làm. Và nếu bạn ít chú ý tới việc phân bổ ngân sách của bạn, bạn cũng sẽ ít chú ý tới việc bạn đã chi tiêu bao nhiêu.Vì việc này cũng giống như tập thể dục, bạn sẽ thấy chán và muốn từ bỏ.

Vì vậy, hãy xới tung các hạng mục lên. Thay đổi theo trật tự mà bạn muốn. Hãy đặt ra cho bản thân bạn một mục tiêu tài chính khác (chẳng hạn như một vật dụng đắt tiền mà bạn muốn mua). Hãy đặt cho bản thân một mục tiêu rộng hơn bằng cách để nhiều tiền hơn trong khoản tiết kiệm ngắn hạn.

3. Hãy chia ngân sách của bạn thành các khoản khác nhau

Khi bạn kết nối với tài khoản thanh toán của bạn với một công cụ như Mint.com, nó có thể đọc được hầu hết các chi phí và đưa chúng vào một hạng mục cho bạn (ví dụ: tạp hóa, gas, đi ăn ngoài,…). Các khoản khác bạn sẽ phải xem xét theo danh sách từ trên xuống. Biết được mức thu nhập khả dụng thực tế của mình sẽ giúp bạn điền vào số tiền bạn phải chi cho mỗi hạng mục.

4. Quyết định mức tiêu dùng của bạn

Tiếp theo, hãy nói về các khoản tiết kiệm. Các khoản tiết kiệm ngắn hạn là dành cho quỹ phòng trường hợp khẩn cấp. Các khoản tiết kiệm trung hạn (3-10 năm) là dành cho các mục tiêu cá nhân như mua nhà, đi học tiếp hoặc thực hiện một chuyến đi đáng nhớ trong cuộc đời. Và khoản tiết kiệm dài hạn là dành cho việc nghỉ hưu.

hot-1.gif Tuổi nào kinh doanh nhà đất phát đạt năm nay?
    hot-1.gif 7 công việc kinh doanh chỉ cần vốn 10 triệu đồng

Nguyễn Thanh Tâm thích bài này.

2. ngoccam23

ngoccam23 Member

• 46 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:) Cố gắng tích góp mỗi thứ 1 ít

3. Mai2026

Mai2026 Member

• 193 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cố gắng tích lũy thôi, ko có tiền là khổ lắm