Hỏi về chăm sóc da và loai bỏ mụn đầu đen

Hỏi về chăm sóc da và loai bỏ mụn đầu đen

Chia sẻ trang này

1. tuvanthammy

tuvanthammy Bác sỹ tư vấn

• 748 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

• 594 Lượt xem

• 0 Lượt trả lời

chuyen gia cho e hoi.e nam nay 23tuoi.da mat e binh thuong thi lo chan long o vung mui va vung má gan mui rat to.thoi gjan gan day da mat e lai tro nen san sui va moc nhjeu mun dau den khap mat,no tro nen toi te ngay cang ro ret khjen e k con cam gjac tu tjn khj gjao tjep.e da dap mat na mat ong va chanh tuoi dc gan 1 nam nhug chag thay hjeu qua j.chuyen gia tim nguyen nhan va tu van giup e voi a

Nguyễn Thị Hằng
    7090114xxx@hcmut.edu.vn

Chào bạn,
    Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục Hỏi đáp cùng chuyên gia

Lỗ chân lông to và tình trạng mụn đầu đen xuất hiện có thể do da của bạn thuộc loại da nhờn (chất dầu tiết nhiều, làm bít lỗ chân lông, lâu ngày tạo thành mụn đầu đen), do chăm sóc da không đúng cách (không thường xuyên rửa hay lột da chêt cũng là nguyên nhân gây ra mụn và lỗ chân lông to) hoặc do bạn không uống đủ lượng nước hàng ngày (để đào thải các độc tố trong cơ thể), hay bạn trang điểm và vệ sinh sau trang điểm ko sạch làm cho lỗ chân lông bít lại gây nên mụn.

Bạn có thể sử dụng các biện pháp tức thời để loại bỏ mụn đầu đen bằng cách dùng cây nặn mụn hoặc băng lột mụn. Sau khi loại bỏ mụn đầu đen bạn cần chú ý cách chăm sóc da cận thận nhé.

Bạn có thể sử dụng cách sau để lột mụn:

Nguyên liệu

1 thìa cafe bột baking soda
    1 cốc nước sạch
    2 miếng bông tẩy trang
    1 miếng lột mụn

Thực hiện

Hòa bột baking soda với nước rồi nhúng 2 miếng bông vào đó. Vắt nhẹ để miếng bông còn hơi ẩm, sau đó đắp lên 2 bên cánh mũi và vùng da má bi mụn. Bạn cũng có thể dùng thêm bông cho những vùng da đang muốn lột mụn khác. Lưu miếng bông trên da trong 10 phút rồi bỏ chúng ra.

Dùng tay chấm nhẹ hỗn hợp baking soda + nước lên da, sau đó đắp miếng lột mụn lên. Chờ trong khoảng thời gian quy định của miếng lột mụn (được ghi ở hướng dẫn trên bìa hộp) rồi nhẹ nhàng bóc ra theo chiều ngang. Bạn sẽ thấy có rất nhiều đầu mụn đã được lột sạch khỏi da của mình.

Chú ý: Không nên dùng quá nhiều bột baking soda. Nó có thể làm giảm hiệu quả, đồng thời khiến miếng bông bị dính chặt lại trên da của bạn.
    Với cách trên vừa lột sạch mụn đầu đen, vừa làm sạch lỗ chân lông giúp lỗ chân lông se khít, da mịn màng hơn.

Để lỗ chân lông se khít cũng như việc chăm sóc da để mụn đầu đen không tái phát bạn cần chú ý:

- Rửa mặt sạch sẽ: Môt ngày nên rửa mặt 3 lần, có thể dùng sữa rửa mặt phù hợp với loại da của bạn, thường xuyên dùng giấy thấm để thấm mồ hôi dầu.
    - Uống đủ nước: Mỗi ngày nên uống 1,5l đến 2l nước. Nước thanh loc và đào thải các chất độc ra ngoài cơ thế rất tốt
    - Trang điểm: hạn chế trang điểm, nếu có nên trang điểm nhẹ nhàng, và chú ý tấy trang trước khi đi ngủ.

Chúc bạn sở hữu làn da như ý muốn

Hãy gửi câu hỏi tới các chuyên gia để được tư vấn và trả lời một cách nhanh nhất và chính xác nhất.

Ngoài ra chị em còn có thể xem thêm cách trị mụn đầu đen hiệu quả do chị em chia sẻ giúp chị em có thể tìm thấy được bí quyết trị mụn hiệu quả nhất cho mình.