Làm sao để trị mụn ẩn dưới da?

Làm sao để trị mụn ẩn dưới da?

Chia sẻ trang này

1. tuvanthammy

tuvanthammy Bác sỹ tư vấn

• 747 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

• 822 Lượt xem

• 0 Lượt trả lời

Ngân
    Email: babysocute25xxx@yahoo.com.vn
    SDT: 1656003xxx

Chào m.n, năm nay em 14 tuổi. dạo này hai bên má của em co nổi nhiều mụn ẩn lắm và có cả vài vết thâm nữa, em đag dùng kem nghệ thái dương để trị thâm cũng gần hết rồi ạ . em mong m.n giúp em làm sao trị mụn ẩn dưới da đáng ghét ấy . em buồn quá :((

[​IMG] Chuyên gia DĐTM Tư Vấn:
    Chào bạn,
    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi "Làm sao để trị mụn ẩn dưới da?" tới chuyên mục Hỏi đáp chuyên gia!

1. Nguyên nhân gây mụn ẩn dưới da

Trước hết để biết cách chữa trị mụn ẩn dưới da, bạn cần xác định rõ nguyên nhân gây mụn ẩn là gì? Mụn ẩn dưới da hình thành do nhiều yếu tố như bụi bẩn, hóa chất, stress, thức ăn… Không như những loại mụn khác, mụn ẩn nằm sâu và chặt trong nang lông nên việc loại bỏ chúng gặp nhiều khó khăn.

2. Làm sao để trị mụn ẩn dưới da?
    Thực ra, có rất nhiều cách để chữa trị mụn ẩn từ tự nhiên đến công nghệ cao.

Trị mụn ẩn bằng phương pháp tự nhiên
    - Xông hơi da mặt với trà xanh: Chỉ cần mua lá trà xanh, rửa sạch, cho vào nồi cùng 1l nước, đun sôi. Khi nước sôi, bắc ra, để nguội một chút rồi xông bằng cách cúi mặt phía trên miệng nồi ở khoảng cách vừa đủ để hơi nước bốc lên tỏa khắp mặt. Có thể trùm một cái khăn tắm lên đầu để tập trung hơi nước lên da mặt. Thực hiện 2-3 lần/ tuần
    Ngoài ra, bạn có thể sử dụng lá bạc hà… Đây đều là những nguyên liệu dễ tìm kiếm và có sẵn trong tự nhiên tinh chất có trong các loại nguyên liệu trên làm thông thoáng bề mặt da và giúp diệt khuẩn

Xông hơi giúp bề mặt da thông thoáng và diệt khuẩn
    - Dùng bột cám gạo: Để rửa mặt với cám gạo bạn hòa nước ấm và bột cám gạo thành hỗn hợp sệt. Sau khi làm ẩm da mặt thì thoa hỗn hợp lên, tập trung vào những vùng da bị mụn, kết hợp với massage nhẹ nhàng theo vòng tròn khoảng 1 – 2 phút. Rửa lại mặt với nước ấm cho sạch bột rồi vỗ nhẹ lại với nước lá trà xanh. Rửa mặt như vậy ngày 2 lần.

- Dùng bột yến mạch: chuẩn bị 2 thìa bột yến mạch khuấy đều với nước ấm tạo thành hỗn hợp sền sệt, thoa lên vùng mụn sau khi rửa sạch. Massage nhẹ nhàng theo vòng tròn khoảng 5-10 phút để chất saponin ngấm sâu vào lỗ chân lông, dọn sạch tế bào chết và chất bã dưới da, triệt tiêu nhân mụn ẩn dưới da
    Đây đều là các cách trị mụn đơn giản, ít tốn kém nhưng đòi hỏi bạn phải kiên trì mới có thể trị mụn thành công.
    >>> Bạn có thể tham khảo thêm: Cách trị mụn ẩn dưới da và chăm sóc da mặt

Trị mụn ẩn dưới da bằng công nghệ cao

Hiện nay có rất nhiều công nghệ cao giúp trị mụn ẩn hiệu quả như Blue Light, Oxy Led,....Đặc điểm chung của các công nghệ trị mụn này là sử dụng dải ánh sáng tác động trực tiếp vào vùng điều trị, phá vỡ nhân cồi mụn, tiêu diệt ổ vi khuẩn gây mụn giúp trị mụn tận gốc, không tái phát.

Để quá trình điều trị đạt kết quả cao, bạn nên lựa chọn cơ sở bệnh viện/ thẩm mỹ viện uy tín để làm!
    Chúc bạn trị mụn thành công!