Lí giải nguyên nhân răng bị mẻ và cách phòng ngừa

Lí giải nguyên nhân răng bị mẻ và cách phòng ngừa

Chia sẻ trang này

1. thuytien90

thuytien90 Member

• 118 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

• 767 Lượt xem

• 2 Lượt trả lời

Bạn tò mò muốn biết nguyên nhân răng bị mẻ và cách phòng ngừa ? Hãy tham khảo bài viết dưới đây để tìm cho mình một câu trả lời thỏa đáng nha.

1. Nguyên nhân răng bị mẻ

Nguyên nhân bên trong: Một số là do thiếu hụt nội bộ như thiếu canxi trong men răng làm cho răng dễ bị phá vỡ hoặc sâu răng làm ảnh hưởng đến men răng tạo nên các vết nứt.

Lí giải nguyên nhân răng bị mẻ cho các bạn hiểu rõ hơn

Nguyên nhân bên ngoài: Các tác nhân bên ngoài gây mẻ răng phổ biến là do tai nạn, bệnh nghiến răng khi ngủ hoặc do cắn chặt và mạnh quá mức.

Xem thêm: Độ bền của răng sứ titan là bao lâu?

2. Cách phòng ngừa răng bị mẻ

Nhiều người tò mò muốn biết nguyên nhân răng bị mẻ

Đối với những người có thói quen cắn chặt răng khi căng thẳng hoặc mắc chứng nghiến răng khi đang ngủ, khuyên bạn nên sử dụng dụng cụ bảo vệ hàm. Ngoài ra, đối với trẻ em và người già, nên có những biện pháp an toàn chống té ngã để hạn chế tai nạn gây gãy răng.

Dụng cụ bảo vệ hàm là một dụng cụ được làm bằng nhựa dẻo (thường được sử dụng cho người chơi thể thao như bóng rổ, đấu vật, bóng đá, bóng bầu dục, võ thuật,…) nhằm bảo vệ răng tránh bị chấn thương.

Vệ sinh răng miệng thường xuyên sau bữa ăn, dùng chỉ nha khoa và súc miệng thường xuyên sau bữa ăn để loại bỏ mảng bám.

Để khắc phục được tình trạng răng bị mẻ các bạn có thể áp dụng phương pháp bọc răng sứ để bảo vệ răng mẻ.

Xem thêm: Chụp răng sứ giá bao nhiêu tiền?

2. tuongvi

tuongvi Active Member

• 300 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Ôi trời nghiến răng cũng khiến răng bị mẻ sao? Con em gái mình nó có thói quen ngủ là cứ nghiến răng chắc phải nhắc nhở nó

3. henngo

henngo Active Member

• 156 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

phòng bệnh còn hơn chữa bệnh mà bạn :) mình sợ nhất là phải can thiệp vào răng sợ sau này về già lại chẳng ăn uống được gì ý