Có nên cắt mí mắt hay bấm mí không?

Mắt 1 mí nên cắt mí hay bấm mí?

Chia sẻ trang này

1. vkyeuck

vkyeuck Member

• 77 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

• 21,666 Lượt xem

• 94 Lượt trả lời

Mình thấy trên diễn đàn, rất nhiều chị em hỏi tư vấn nên cắt mí hay bấm mí và bày tỏ khá nhiều băn khoăn về dịch vụ này. Hiện nay, có hai phương pháp để làm mắt hai mí là cắt mí và bấm mí không phẫu thuật. Vậy mắt 1 mí nên chọn phương pháp nào để có đôi mắt đẹp nhất?

Trước khi đi tìm câu trả lời cho câu hỏi có nên bấm mí mắt không, nên cắt mí hay bấm mí, chúng ta cùng nhau tìm hiểu nguyên tắc cơ bản để tạo mắt hai mí là làm sao để vùng da mi trên dính vào cơ năng mi, hay sụn mi trên. Nhờ đó, khi cơ mi trên co để mở mắt sẽ kéo vào phần da trước mi trên, tạo thành mí.

Làm mắt 2 mí luôn là niềm ao ước của nhiều chị em 1 mí.​

Phương pháp bấm mí mắt thành hai mí được áp dụng cho tất cả những người có mắt một mí hay mắt mí lót nhưng không rõ nếp có nhu cầu tạo mắt hai mí. Bấm mí còn được chỉ định khi phẫu thuật để lấy đi da thừa ở mi trên hoặc tình trạng tụ mỡ nhiều trên hốc mắt. Nhờ đó, mắt to và sinh động hơn.

Phẫu thuật thẩm mỹ mắt này không quá phức tạp sẽ làm cho da mi dính vào cơ năng mi. Tay nghề bác sĩ giỏi sẽ khiến 2 mí mắt đều nhau, trông thật tự nhiên, không bị trợn mí, mí không quá to và quá sâu.

Phương pháp bấm mí sẽ giúp tạo liên kết giữa da và sụn, tạo xong, mí sẽ bền, sẹo sẽ được dấu dưới nếp mí. Bấm mí cũng chỉ mất 30 phút thôi. Với ưu điểm này, bạn có nên bấm mí không?

Với phương pháp cắt mí mắt, bác sĩ sẽ tiến các bước tuần tự đo và vẽ nếp lằn mi, sau đó rạch da liên tục theo đường vẽ, cắt bỏ 1 phần mô dưới da rồi cắt mắt 2 mí bằng cách tạo sự liên kết giữa cân cơ nâng mi với da qua các mũi khâu rời. Phương pháp này cho kết quả bền vững.

Sau khi thực hiện vài ngày, mắt sẽ xuất hiện tình trạng sưng nhẹ.​

Trong vài ngày đầu có thể có sự phù nề nhẹ, bầm tím ở vết mổ. Nhưng những dấu hiệu này sẽ biến mất sau vài ngày.

Phương pháp thẩm mỹ mắt này khiến phẫu thuật thường bị sưng nề nhiều, lâu hơn bấm mí.

Còn phương pháp bấm mí cũng được nhiều người chọn do thời gian làm nhanh 15 phút đến 20 phút. Điều kiện để bấm mí là da ở vùng mi mắt không bị chùng hay không thừa nhiều, không có bọng mỡ.

Sau khi gây tê tại chỗ, theo đường làm mi đã đo vẽ sẵn, bác sĩ sẽ dùng chỉ thẩm mĩ luồn dưới da và cơ năng mi tạo đường lằn cho mí mắt, tạo liên kết da và sụn.

Đầu tiên phẫu thuật viên sẽ đo độ rộng của mi mắt và vẽ lằn mi phù hợp với gương mặt. Sau đó việc bấm mí có thể thực hiện bằng các cách khác nhau: Hoặc qua vài đường rạch da rất nhỏ (1mm) phẫu thuật viên sẽ dùng các mũi chỉ (không tiêu) khâu rời hoặc khâu liên tục để tạo nên mắt 2 mí hoặc qua đường phía trong mi mắt mà không cần rạch da phẫu thuật viên sẽ dùng các mũi chỉ (không tiêu) khâu rời để tạo nên mắt 2 mí.

Kết quả mang đến cho bạn mắt 2 mí to tròn, long lanh hơn​

Phương pháp tạo mắt 2 mí tự nhiên này có ưu điểm là không thấy hoặc không có vết mổ ở ngoài da nhưng thường mang lại kết quả không bền vững, nếp lằn mi có thể biến mất sau 2 – 3 năm.

Hy vọng những kiến thức cơ bản trên sẽ giúp bạn tìm được đáp án cho câu hỏi có nên bấm mí mắt không nhé!

2. phuonghoang

phuonghoang Member

• 91 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

nhìn hình ảnh sau khi cắt mí như nhìn rõ đường chỉ ấy mình băn khoăn không biết có nên cắt mí mắt không nhỉ

3. lovelove

lovelove Active Member

• 539 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chỗ nào làm vớ vẩn mới thế chứ bình thường ko thấy đường chỉ đâu, nhìn còn ko biết đã đi cắt mí mắt dưới

4. mydung

mydung Member

• 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn có vẻ có nhiều kinh nghiệm thế :) theo bạn thì nên nên cắt mí hay bấm mí nhỉ

5. thanhnguyen

thanhnguyen Active Member

• 168 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

cắt mí hay bấm mí cũng nhằm làm mắt 2 mí to tròn hơn thôi mà, chọn cái nào cũng được bạn ạ

6. thanhhang91

thanhhang91 Active Member

• 181 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

ca này khó :p có khi nàng nào muốn nhấn mí hàn quốc hoặc cắt mí thì nên đến tận trung tâm để biết pp nào phù hợp vs đôi mắt của mình nhất nhé

7. mẹ bé shin

mẹ bé shin Member

• 189 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình từng đi tư vấn rồi. Trên 30 tuổi mới đc đi cắt mí mắt chứ không phải cứ thích là được đâu các chị nhé.

8. hiennt1989

hiennt1989 Member

• 66 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Theo e thấy thì thế này ạ:
    - Nếu mắt 1 mí/ mắt 2 mí ko rõ ràng, ít da chùng thì nên bấm mí (thường dành cho những chị em còn trẻ)
    - Nếu mắt 1 mí/ mắt 2 mí ko rõ, nhiều da chùng, mỡ thừa thì nên cắt mí mắt ạ (dành cho chị em trên 30t như mẹ bé shin nói ạ

9. Huệ Đỗ

Huệ Đỗ Member

• 80 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng đang tìm hiểu về cả 2 dịch vụ này, theo như mình biết thì cắt mí và bấm mí đều có kết quả là mắt 2 mí, to tròn và đẹp tự nhiên như nhau. Nhưng cắt mí thì phù hợp với những người trên 30t hơn bạn ạ, nếu bạn trẻ thì nên chọn bấm mí thôi. Không thì tìm thẩm mỹ viện nào đó uy tín và nhờ bác sĩ tư vấn xem mình có nên cắt mí mắt không hay là chọn bấm mí, như mình đi tư vấn bác sĩ khuyên mình nên cắt mí nhưng mình đang phân vân nên chưa đi làm

10. Thanh Tình

Thanh Tình Member

• 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mắt 1 mí thì bấm mí hay cắt mí đều được mà, tuỳ thuộc vào độ tuổi với tình trạng mắt mình thế nào mà bác sĩ khuyên mình chọn phương pháp thích hợp nhất. tốt nhất nếu mình cứ băn khoăn gì thì tìm đến bác sĩ tư vấn ạ

11. ThùyDươngNguyễn

ThùyDươngNguyễn Member

• 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cắt mí mắt nên hay không cũng tuỳ thuộc vào tình trạng mắt và độ tuổi của mình mà đâu phải ai cũng có thể đi cắt mí được đâu

12. TrangNguyễnNhung

TrangNguyễnNhung Member

• 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đâu phải cứ bắt buộc phải theo độ tuổi mới cắt mí hay bấm mí đâu hả chị, em thấy nhiều người trẻ nhưng bị mí sụp là họ cũng dùng biện pháp cắt mí để mí cao cao hơn. Nói chung em thấy cắt mí chuyên dành cho những người trên 30t, còn những người trẻ có thể cắt mà cũng có thể bấm mí được:)

13. Beutdangyeu12

Beutdangyeu12 Member

• 198 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

thường là tớ thấy trẻ toàn là đi bấm mí thôi ấy
    kiểu cắt mí là để cắt da thừa, hay mí sụp, có bọng mỡ thì cũng chỉ gần như ng già mới có :))
    mà cần gì phải xem là có nên cắt mí mắt không?
    nói chung là cứ phải để bác sĩ xem rồi quyết định làm j chứ cũng k phải mình quyết mà dc đâu

14. Dautaynho

Dautaynho Member

• 229 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bài này chuẩn rồi đấy, trẻ tuổi mà có mắt 1 mí thì chỉ nên bấm mí mắt thôi, chứ k phải làm cắt mí đâu

15. Ngọc Hằng

Ngọc Hằng Member

• 114 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vậy à? Thế mà mình cứ tưởng cắt mí và bấm mí giống nha chứ nhỉ

16. ruby

ruby Member

• 154 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

khác nhau đấy bạn ạ. bấm mí là chỉ dùng chỉ tạo liên kết thôi, còn cắt mí thì là rạch ra lấy da vs mỡ thừa đi. thế nên để có nên bấm mí hàn quốc thì cần xem tình trạng mắt thế nào nữa

17. hiennt1989

hiennt1989 Member

• 66 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

với lại nếu bạn nào có nhiều da chùng, mỡ thừa thì phải cắt mí. còn nếu ít da chùng thì mới đc chỉ định bấm mí đó b.

18. maikieu

maikieu Member

• 229 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hình như là k có da chùng mới dc bấm mí, còn ít da chùng họ cũng khuyên cắt mí cho căng đó bạn. trước m có nghe bạn nào bảo là điều cơ bản khi cắt mí mắt nên hay không là da thừa mà, có thì cắt, k thì bấm. xong mới đến mỡ thừa

19. vuthiyen288

vuthiyen288 Member

• 64 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

E cũng mắt 1 mí, mọi ng khuyên e là nên đi nhấn mí mắt. E đang băn khoăn ko biết là có nên nhấn mí mắt không hay là nên bấm mí hay cắt mí ah? Híc. ko biết 3 pp này thì nên chọn pp nào nhỉ mọi ng?

20. Dautaynho

Dautaynho Member

• 229 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

nhấn mí và bấm mí là 1 nha bạn. chỉ là m.ng gọi khác nhau thôi. nếu b chỉ mắt 1 mí thôi, k có da chùng mỡ thừa thì làm bấm mí, còn có da vs mỡ vs cả bọng mắt j j đó thì cắt mí mới hết. phải đi gặp bác sĩ khám rồi họ tư vấn cho bạn ạ