Mẹo trị sẹo làm đẹp da của phụ nữ Việt Nam

Mẹo trị sẹo làm đẹp da của phụ nữ Việt Nam

Chia sẻ trang này

1. lamdepda

lamdepda Vượt lên chính mình

• 19 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

• 8,824 Lượt xem

• 26 Lượt trả lời

Với những phương pháp hết sức đơn giản mà từ xa xưa phụ nữ Việt nam đã đúc kết lại để có thể trị sẹo và làm đẹp da hiệu quả. Hãy cùng làm theo những phương pháp sau bạn nhé!

>> Tri seo lom ở đâu uy tín an toàn?
    >> Tri seo loi bằng phương pháp tự nhiên nào tốt nhất ah?
    >> Chi phí tri seo ro bằng tia laser bao nhiêu thế ạ?
    >> Điều tri seo tham ở đâu uy tín nhất?
    >> Tri seo mun tốt nhất ở đâu bây giờ ạ

Những sẹo lõm là những sẹo do những vết thương hay những căn bệnh thủy đậu để lại, để trị sẹo lõm bạn cần phải sử dụng những phương pháp tiên tiến nhất mới có thể trị sẹo triệt để, nhưng với những bí quyết truyền lại của phụ nữ Việt Nam thì việc làm đó dường như là dễ dàng hơn.
    Trị sẹo bằng mật ong

Với đặc tính làm căng mịn, sát khuẩn và dưỡng ẩm cho da, mật ong bôi lên các vết thương ngoài da sẽ khiến những vết thương mau lành và không để lại sẹo. Cách trị sẹo bằng mật ong rất đơn giản mà không gây kích ứng da như những loại sản phẩm mỹ phẩm khác, cách làm này giúp phụ nữ có thể làm đẹp và trị sẹo một cách hết sức tự nhiên.
    Tri seo bằng cà chua
    Trong cà chua có chứa nhiều thành phần vitamin A và vitamin C, giúp da luôn căng minh và giúp trị thương cho da rất hiệu quả, nếu bạn có những vết thương trên da thì hãy tích cực ăn cà chua để làm liền vết thương và trị sẹo bạn nhé.
    Trị sẹo bằng lô hội
    Ai cũng biết đến những công dụng làm đẹp thần kì của lô hội như dưỡng da, làm trắng da, trị nám, chữa cháy nắng, ngoài ra ở lô hội còn có những thành phần giúp da có thể trị lành vết thương nhanh mà không để lại sẹo. Nếu bạn có những vết thương nhỏ trên da, khi vết thương khô miệng lại thì hãy lát một vài lát lô hội đắp lên mặt nhé!
    Sử dụng dầu vitamin E
    Dầu vitamin E có chứa dưỡng chất cần thiết cho làn da, giúp căng mịn da và hồi phục da một cách nhanh chóng. Nếu muốn trị sẹo nhanh chóng thì cần thường xuyên bổ sung cho da những viên dầu vitamin E bạn nhé!
    Giảm căng thẳng
    Hãy giảm sì trét hay căng thẳng để vết thương trên da bạn có thể mau hồi phục, cách làm này còn khiến da bạn không để lại sẹo nữ đấy.
    Chúc các bạn thành công với những mẹo nhỏ của phụ nữ Việt Nam từ xa xưa trên!
    Nguồn: phunutoday.org

2. Octember

Octember Member

• 52 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trị sẹo bằng cách giảm căng thẳng thì hơi bị lạ nhỉ. thường thì người ta khuyên ko nên căng thẳng để tránh da xấu, da bị mụn thôi. Chứ e chưa nghe trị sẹo bằng cách giảm căng thẳng cả các chị ah.

3. nguyenloan

nguyenloan Member

• 36 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em chưa dùng mật ong để trị sẹo. Nhưng hay dùng mật ong trộn với khoai tây, đắp lên mặt. Thấy da trắng sáng mịn màng lắm các chị ạ. Người ta bảo mật ong là thần dược giúp chị em làm đẹp quả cũng chả sai tẹo nào.

4. mjtmoon

mjtmoon Active Member

• 280 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

thường thì stress, căng thẳng khiến ảnh hưởng nghiêm trọng đến làn da của chị em chúng mình. Nên để việc điều trị sẹo lõm hiệu quả, cần phải giảm tress đó bạn ah. Bạn ko nghe suy nghĩ nhiều, đau đầu, nhiều nếp nhăn, sẽ mau già lắm sao. Vậy nên chị em muốn trẻ mãi ko già thì tinh thần phải luôn vui vẻ, thoải mái nhé.

5. baochau

baochau New Member

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ngày trước e cũng dùng cà chua trị sẹo các chị, một c bạn cùng công ty mách, E đắp cả miếng cà chua vào vùng có sẹo, lúc có hứng thì đắp cẳ mặt. Kiểu như cà chua có tác dụng làm đầy da, đầy thịt hay sao ý, mà đắp trong 1 tháng, 1 tuần e làm 2 phát thế mà nhẵn sẹo, lại có nc da sáng trắng nữa chứ. Dư mà đắp cà chua xong ra nắng dễ bị bắt nằng lắm

6. ngoisao

ngoisao Member

• 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy phương pháp trị sẹo này mình tháy các chị em cũng hay áp dụng thật, nhưng nếu là sẹo mới òn ăn thua, chứi đã là sẹo lâu năm, thì khó mờ được lắm, chắc đi thẩm mỹ viện thì chắc vết sẹo còn được cải thiện.

7. muasaobang

muasaobang Member

• 129 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

với các phương pháp từ thiên nhiên có thể sửa dụng lá rau má cũng được đấy, lấy 1 nắm lá rau má sau đó giã nát rồi đắp lên các vùng sẹo hoặc chắt lấy nước bôi lên các vùng sẹo kiên trì bôi thì kết quả cũng đáng mong đợi lắm.

8. mualanh

mualanh Member

• 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Để trị sẹo mụn có thể lấy 1 muỗng sữa chua trộn chung với 1 muỗng bột yến mạch xay và vắt thêm 1 chút chanh trộn đều tất cả rồi đắp lên các vùng sẹo để khoảng 10p rồi sạch. 1 tuần có thể làm 2 lần.

9. saraha

saraha Member

• 76 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Re: Các cách trị sẹo làm đẹp da của phụ nữ Việt Nam

Trị thì mỗi người mỗi cách thôi
    Nhưng mình thấy trị tự nhiên khó khỏi lắm

10. bachhop

bachhop Member

• 117 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy phổ biến nhất là:
    Trị sẹo bằng mật ong
    Với đặc tính làm căng mịn, sát khuẩn và dưỡng ẩm cho da, mật ong bôi lên các vết thương ngoài da sẽ khiến những vết thương mau lành và không để lại sẹo. Cách trị sẹo bằng mật ong rất đơn giản mà không gây kích ứng da như những loại sản phẩm mỹ phẩm khác, cách làm này giúp phụ nữ có thể làm đẹp và trị sẹo một cách hết sức tự nhiên.
    Tri seo bằng cà chua
    Trong cà chua có chứa nhiều thành phần vitamin A và vitamin C, giúp da luôn căng minh và giúp trị thương cho da rất hiệu quả, nếu bạn có những vết thương trên da thì hãy tích cực ăn cà chua để làm liền vết thương và trị sẹo bạn nhé.
    Trị sẹo bằng lô hội
    Ai cũng biết đến những công dụng làm đẹp thần kì của lô hội như dưỡng da, làm trắng da, trị nám, chữa cháy nắng, ngoài ra ở lô hội còn có những thành phần giúp da có thể trị lành vết thương nhanh mà không để lại sẹo. Nếu bạn có những vết thương nhỏ trên da, khi vết thương khô miệng lại thì hãy lát một vài lát lô hội đắp lên mặt nhé!
    Sử dụng dầu vitamin E
    Dầu vitamin E có chứa dưỡng chất cần thiết cho làn da, giúp căng mịn da và hồi phục da một cách nhanh chóng. Nếu muốn trị sẹo nhanh chóng thì cần thường xuyên bổ sung cho da những viên dầu vitamin E bạn nhé!

11. hailinh27

hailinh27 Member

• 41 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Re: Cách trị sẹo làm đẹp da của phụ nữ Việt Nam
    Mấy cách trên đâu chỉ có Việt Nam mới dùng, với lại mấy cách trên phải kiên trì điều trị chắc mất gần 1 năm may ra mới mờ được hoặc dùng khi lúc mới bắt đầu có sẹo khi vết thương mới lành thôi, sẹo là thể loại khó chữa mà, nói chung chỉ với nghệ, là mình còn thấy ổn, ko để lại sẹo nhiều, chứ mấy cách kia ko tin tưởng lắm

12. duyendang

duyendang Member

• 396 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Một số chú ý nhé về trị sẹo nhé:
    Matxa: Một trong số những lợi ích không thể phủ nhận của matxa là kích thích máu lưu thông, đem lại cảm giác thoải mái và dễ chịu.
    Thêm vào đó, với những vùng da bị tổn thương bạn cũng nên tiến hành matxa xung quanh để kích thích lượng máu dồn về khu vực này. Từ đó giúp cho vùng da nơi đây trở nên mềm mại và các tế bào mới khỏe mạnh dễ dàng hình thành nhanh chóng, đồng nghĩa những vết sẹo thâm sẽ ít có cơ hội xuất hiện.
    Khi matxa bạn nên thực hiện nhẹ nhàng, trước hết hãy matxa theo chiều kim đồng hồ, sau đó theo chiều ngược lại.

Không tự ý bóc lớp da bị tổn thương: Nhiều người thường có thói quen bóc đi lớp da bị tổn thương với hi vọng lớp da mới sẽ nhanh chóng hình thành và làm giảm nguy cơ bị sẹo xấu. Thế nhưng tất cả nỗ lực này thật sai lầm và đi ngược lại với những mong muốn của bạn.
    Các chuyên gia khuyên bạn không nên tự ý bóc đi lớp da bị tổn thương, thay vào đó hãy đợi đến khi nó tự bong đi.

Vệ sinh vùng da bị tổn thương mỗi ngày: Vùng da bị tổn thương nếu không được chăm sóc cẩn thận sẽ dễ có nguy cơ bị nhiễm trùng và khi ấy việc xuất hiện những nốt sẹo xấu là điều khó tránh khỏi.
    Lời khuyên dành cho bạn là nên vệ sinh vết thương thường xuyên bằng nước muối sinh lý hoặc theo chỉ dẫn của bác sĩ để vùng da tổn thương nhanh chóng lành.

Tăng cường vitamin và khoáng chất cho da: Vitamin và khoáng chất là những thành phần rất quan trọng cấu tạo nên các tế bào da. Sau thời kỳ da bị tổn thương sẽ là giai đoạn da bắt đầu lên da non, tức là hình thành những tế bào da mới. Vậy nên cung cấp đầy đủ vitamin và khoáng chất cho da trong giai đoạn này sẽ rất cần thiết.
    Bạn có thể bổ sung những vi chất này cho da qua dạng vitamin tổng hợp viên nén hoặc đơn giản chỉ cần biết cách đa dạng hóa chế độ ăn uống với các loại rau, củ, quả cũng đủ cung cấp cho cơ thể cũng như làn da những loại vitamin thiết yếu. Đặc biệt với những loại trái cây thuộc họ cam quýt, bạn nên ưu tiên bổ sung vì hàm lượng vitamin C dồi dào trong chúng đóng vai trò chính trong quá trình đẩy nhanh làm lành các vết sẹo.

13. muaha

muaha Member

• 425 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Ngày xưa mình hay thấy ông bà bố mẹ dùng nghệ tươi bôi trực tiếp, nhưng nói chung cũng chỉ làm mờ chút ít chứ cũng không ăn thua lắm. mà mình nghĩ với các vết sẹo mới thì các phương pháp tự nhiên may ra mới trị được chứ sẹo lấu năm mình nghĩ chắc khó lắm. có khi phải đi thẩm mỹ viện may ra mới được.

14. quynhhoa

quynhhoa Member

• 64 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thấy trong các cách trị sẹo làm đẹp da, thì trị sẹo bằng mật ong và bằng lô hội là cách mà chị e hay áp dụng nhất. Nhưng ko phải là loại sẹo nào cũng dùng được mấy cách này. Quan trọng sẹo đó là loại sẹo nào? chứ ko phải sẹo nào cũng áp dụng được mấy cách trên phải ko các chị/?

15. lalabaylen

lalabaylen Member

• 134 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe bảo nước ép khoai tây được lắm này. Không chỉ chứa nhiều vitamin C, B-complex, trong thành phần của củ khoai tây còn rất giàu khoáng chất như kali, phốt pho, magiê và kẽm rất tốt cho da. Chúng giúp cải thiện sắc tố da tuyệt vời, chữa mụn nhọt và làm mờ các điểm tối màu trên da.
    Chọn một củ khoai tây tươi, lột vỏ, bào nhuyễn, vắt lấy nước rồi xoa lên da mặt, để từ 10 đến 15 phút rồi rửa lại bằng nước sạch. Làm như thế thường xuyên từ một đến hai lần mỗi tuần sẽ giúp da bạn sáng khỏe, mịn màng đồng thời những đốm sẹo mụn hay vết thâm cũng mờ dần nếu bạn thực hiện cách này.

16. lynguyen

lynguyen Member

• 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình còn một cách này nữa nhé. Bạn chịu khó lấy bột nghệ trộn với một ít mật ong vào sau đó đắp lên mặt có thể để qua đêm càng tốt còn ko thì để tầm 1 tiếng, làm liên tục bạn nhé, nếu đơn giản hơn bạn xát thẳng nghệ lên mặt tuy hơi mất thẩm mỹ một tý nh wa đêm hôm sau rửa sạch đi tối lại bôi tiếp, 1 tuần là ok

17. HoaiLuong

HoaiLuong Member

• 157 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Đấy là những vết sẹo mới lên da non, bôi trực tiếp nghệ lên để làm mờ sẹo thôi bạn ah. Chứ còn những vết sẹo lõm, nhất là những vết sẹo lâu năm, để chữa trị thì cũng khó lắm.
    Nhưng mình nghĩ là trị sẹo bằng mật ong thì hiệu quả đấy. Vì mật ong có tính sát khuẩn và dưỡng ẩm cho da.

18. Thủy Tiên

Thủy Tiên Member

• 135 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình thấy trị sẹo bằng tỏi cũng khá hiệu quả mà. Sao mọi người ko thấy nhắc đến nhỉ? Trước đứa e mình cũng dùng tỏi để trị sẹo mụn trứng cá trên mặt đấy. Chỉ cần cắt 1 nhánh tỏi, trà sát lên chỗ bị sẹo mụn, đảm bảo sẽ giúp trị sẹo trên mặt 1 cách hiệu quả đấy. Mọi người thử xem nhé.

19. hoahoanganh

hoahoanganh Member

• 90 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Để trị seooj có thể lấy rau má đem rửa sạch để ráo nước, rồi sau đó giã nát đem đắp lên các vùng sẹo khoảng 15-20p rồi rruwar sạch mặt với nước, hoặc giã nát rồi đem chắt lấy nước cốt bôi trực tiếp vào vết sẹo, cứ khô lại bôi, 1 ngày bôi nhiều lần sẽ nhanh cho kết quả.

20. hoagiay

hoagiay Member

• 91 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Để trị sẹo từ phương tự nhiên, có thể ử dụng dầu ô liu, lấy dầu, xoa nhẹ lên vùng sẹo, sau đó dùng tay massage nhẹ nhàng quanh vùng sẹo khoảng 10p rồi rửa sạch lại với nước, kiên trì và thường xuyên thực hiện sẽ giúp cải thiện vết sẹo. dầu ô liu cũng giúp làm mềm sẹo và làm mờ sẹo nên sẽ nhanh chóng làm mờ đi các vết sẹo