3 cách trị mụn cám ở trên mặt đơn giản và hiệu quả nhất

Một số cách trị mụn cám trên mặt hiệu quả chị em nên biết

Chia sẻ trang này

1. Sakura

Sakura Active Member

• 332 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

• 3,239 Lượt xem

• 3 Lượt trả lời

Mụn cám trên mặt là vấn đề khá thường gặp đối với các chị em, chính vì vậy chọn lựa cách làm sao cho hiệu quả và đơn giản là điều ai cũng mong muốn. Trong bài viết này, chúng ta cùng tìm hiểu các cách trị mụn cám trên mặt nhé.

1. Mặt nạ từ đu đủ

Đu đủ có thể phòng ngừa mụn cám xuất hiện vì trong quả đu đủ chứa nhiều vitamin A và 1 loại vitamin chống oxy hóa, làm ức chế quá trình hình thành mụn cám 1 cách đáng kể. Các bạn xay nhuyễn đu đủ chín rồi đắp lêm mặt khoảng 15 - 20 phút nhé, làm tầm 3 lần/ tuần sẽ cho hiệu quả.

2. Mặt nạ violet

Cho 30g hoa violet vào nồi chứa một lít nước tinh khiết, đun trong 5-10 phút. Lấy 1/2 số nước đã đun ở trên để uống, 1/2 còn lại đun nhỏ lửa cho đến khi chỉ còn nửa. Với phần nước để uống, bạn dùng 2-3 lần/ngày, và số nước còn lại thì tri mun cam o tran bằng cách thoa đều lên mặt, tập trung vào vùng da bị mụn, để khoảng 10-15 phút rồi rửa sạch mặt.

3. Bột ngô trộn lòng trắng trứng gà

Bạn hãy lấy bột ngô trộn lòng trắng trứng gà đắp lên vùng da bị mụn cám, dần dần mụn cám sẽ biến mất. Bạn cũng có thể làm mặt nạ gồm 1 lòng trắng trứng và ít nước cốt chanh. Sau đó lấy 1 tấm vải khô, mềm và sạch hay mặt nạ giấy (có thể mua tại các siêu thị) rồi nhúng vào dung dịch đó đắp lên mặt khoảng 30 phút hoặc 1tiếng sau bạn rút ra sẽ có rất nhiều mụn cám bị dính vào đó. Cách này vừa làm hết mụn vừa làm thu nhỏ lỗ chân lông.

Nếu có hiệu quả, bạn nên áp dụng tiếp các cách sau để phòng trị mụn cám quay trở lại nhé:

– Hàng ngày phải tháo khẩu trang, dùng kem, xà phòng rửa mặt trung tính tẩy nhờn mạnh, mỗi ngày tối thiểu 2 lần.
    – Với da nhờn, tránh xoa bóp để không kích thích bài tiết chất nhờn, càng dễ mọc mụn cám.

– Tránh dùng phấn nền, phấn lót. Không dùng tay “đụng“ da mặt khi không cần thiết vì trên tay không chỉ mang vi khuẩn mà vì tiếp xúc sẽ gây kích thích làm nổi mụn.

– Nên ăn nhạt và không ăn đồ cay nóng, không nghiện rượu, thuốc lá, không ăn đồ bổ tùy ý vì rất nhiều đồ bổ (hoàng kỳ, quế, câu kỷ tử…)

>> Bí quyết trị mụn cám cực hiệu quả
    >> Tự chế kem lột mụn cám cực chất

2. minhngoc

minhngoc Active Member

• 287 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

mình đã từng áp dụng cách trị mụn cám ở mặt bằng lòng trắng trứng gà rồi, thấy vẫn ko ăn thua lắm. nhưng đc cái cảm giác da vùng đó mềm, mịn hơn :)

3. Pth941

Pth941 Active Member

• 633 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thế cũng ổn rồi bạn, mấy cách kiểu này làm sao mà trị triệt để đc

4. Mèo mướp xinh

Mèo mướp xinh Member

• 158 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình nghe nói đắp mật ong lên mặt cũng có thể trị sạch mụn cám, có phải ko các bạn nhỉ?