Nhật ký ghi lại quá trình đốt mụn thịt bằng laser

Nhật ký đi đốt mụn thịt bằng laser

Chia sẻ trang này

1. tathuhien

tathuhien Member

• 101 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

• 17,617 Lượt xem

• 10 Lượt trả lời

Sau khi đi khám kĩ càng, phương pháp bác sĩ dùng cho mình là ĐỐT LAZER. Thật ra đây cũng là một quyết định khá là liều lĩnh vì mình đọc thông tin nhiều chỗ thì việc đốt bằng lazer có thể sẽ để lại sẹo lõm và thâm. Hiện giờ mình mới đốt được 1 tuần và tình trạng thì như các bạn thấy trong hình, vết thương lành khá tốt, đã tróc hết mài, vết to thì vẫn còn tươm dịch ít và kéo da (ngứa), và vết thương vẫn còn lõm. Vẫn còn tiếp tục theo dõi vì theo như bác sĩ tư vấn sau 2 tuần vết thương sẽ lành hẳn tuy nhiên vết lõm thì đầy lên khá lâu, 1-2 tháng hay hơn tuỳ vào cơ địa mỗi người.

Một số lưu ý mà mình ghi nhận lại, chia sẻ với mọi người:
    + Bác sĩ tuỳ nơi điều trị, thường sẽ kê cho bạn kháng sinh, thuốc bôi giúp nhanh liền vết thương… bạn phải tuân thủ uống thuốc và bôi đúng như chỉ định. Muốn đẹp thì phải chịu khó.
    + Vết thương giai đoạn đầu khi dính nước hay xức thuốc bôi sẽ tươm chất dịch màu vàng (màu vàng nha, màu trắng có thể là mủ thì phải hỏi lại bác sĩ đi à) là bình thường, đó là triệu chứng bình thường của vết đốt.
    + Tránh nước càng nhiều càng tốt, dính nước nhiều vết thương sẽ lâu lành và gây ngứa. Mà tránh nước không lẽ không rửa mặt? Da mặt mình mà 1 ngày không rửa ôi thôi mụn thi nhau tới :( giải pháp của mình là dùng kiếng bơi (y) Đeo kiếng bơi che hết vết đốt đi khi rửa mặt, tuy có hơi phức tạp và cực khổ một chút nhưng sẽ hạn chế tối đa tiếp xúc vết thương với nước, giúp vết thương nhanh lành (sau 4 ngày vết thương mình tróc mài)
    +Tránh nắng TUYỆT ĐỐI!!! đeo kính râm (có tác dụng chống UV nha, không phải kính râm đeo chơi cho mát đâu) mọi lúc mọi nơi đặc biệt là ra nắng, che chắn thêm mũ nón. Hạn chế ra nắng. Nếu không muốn thâm mấy năm chưa hết thì đây là giai đoạn phải tránh nắng kĩ nhất!

MÌNH TUYỆT ĐỐI KHÔNG KHUYẾN KHÍCH CÁC BẠN ĐI DỐT MỤN THỊT BẰNG LAZER. Đây chỉ là bài chia sẻ kinh nghiệm đi đốt mụn thịt của mình để các bạn tham khảo, vì cơ địa mỗi người mỗi khác, thích hợp hay không thích hợp với đốt lazer. Mình chỉ khuyên các bạn KHÁM BÁC SĨ KĨ LƯỠNG trước khi quyết định bất kì liệu pháp nào để xử lý mụn thịt, và đặc biệt là phải đến CÁC TRUNG TÂM UY TÍN HOẶC BỆNH VIỆN để thực hiện. Rất nhiều chỗ thẩm mỹ quảng cáo la liệt phương pháp tiên tiến này nọ, cam kết trên trời dười đất, nhưng bạn tuyệt đối đừng vội tin, phải tìm hiểu kĩ lưỡng qua nhiều nguồn để có tính tin cậy nhất. ĐỪNG ĐỂ MỘT PHÚT DẠI DỘT MÀ ÂN HẬN CẢ ĐỜI!!!

Hiện giờ mình vẫn còn đang theo dõi tình trạng của mình, vết thương lành như thế nào, có tái phát hay không, có sẹo nặng không, vẫn chưa nói trước được gì. Mình sẽ cập nhật thường xuyên để các bạn tham khảo :D

Đây là kết quả sau 2 tháng đi đốt laser mụn thịt của mình, vết thương lành khá tốt, hầu như vết sẹo nhỏ đã biến mất, vết to thì vẫn còn thấy nhưng mờ nhiều. Vết bắn của mình sau khi lành có để lại sẹo phì đại, mình rất lo và sợ. Tuy nhiên có thể do cơ địa khá lành đồng thời mình bôi thuốc đều đặn và dùng thuốc đặc trị nên vết sẹo xẹp đi rất nhiều, bây giờ thì gần như là tiệp với da, hú hồn Vẫn còn phải tiếp tục duy trì bôi thuốc đều đặn đồng thời có kiêng cữ ăn uống một chút, có kiêng có lành mà ^^

Diễm 93 thích bài này.

2. datdathcmutrans

datdathcmutrans New Member

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhìn tươi hơn hẳng :)

3. hongnhan

hongnhan New Member

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình đi đốt mụn thịt dc 4 tuần rồi nhưng vãn còn đỏ thâm, vậy phải làm sao mới hết đây. chỉ mình với, mình bị mụn thịt nhiều nên bắn gần như toàn khuôn mặt mà giò thâm nhin ghê quá

4. Khánh Huyềnn

Khánh Huyềnn New Member

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi e đi bắn mụn thịt(quanh mắt rất nhiều) ngày 8-8-2016 đến nay là 20 ngày lúc đầu bắn thì e cũng y như hình của chị v mà lúc nó đóng vẩy thì e tha thuốc chỉ cần lau là nó đi hết thế là em lau hết các vảy đi và bôi thuốc e thấy n cũng đỡ dần nhưng còn nhiều lõm sâu lắm và hôm nay e có đi chơi xa về chỗ thẹo n ửng đỏ e về nhà liền bôi thuốc e lo lắm thế có bị s k chị

5. Diễm 93

Diễm 93 New Member

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mới đi bắn mụn thịt và đã tróc mày hai hôm,nhưng xuất hiện nhiều vết lõm,nhưng vết này có tự đầy thịt lên ko mọi người,bác sỹ thì bảo sau 10 ngày vết thương sẽ đầy lên nhưng mình hoang mang quá.ai có kinh nghiệm gì chia sẻ mình với ạ

6. Diễm 93

Diễm 93 New Member

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mÌnh hỏi tí là sau khi tróc mày vết thương của bạn lõm nhiều không? Mình vừa đi bắn mụn thịt,vết thương đã tróc nhưng nhiều vết lõm,mình ko bik là có khỏi ko,hiện tại rata lo lắng

7. maimeo54

maimeo54 Member

• 92 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chị em cũng mới đốt mụn thịt ở mắt bằng laser mới được 1 tháng cũng mờ mờ rồi. chị sau 2 tháng nhìn đẹp nhỉ.

Diễm 93 thích bài này.

8. Diễm 93

Diễm 93 New Member

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị bạn bắn laser thời gian đầu có bị sẹo lõm ko bạn?mình lo quá,mình dc 2 tuần rồi mà vết lõm chi chít

9. maimeo54

maimeo54 Member

• 92 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mới đầu làm nó tấy đỏ, chị tớ chịu khó bôi kem trị sẹo nên nó cũng nhanh lành, ban đầu cũng hơi lõm, giờ thì ít lắm chịu khó bôi thêm cho khỏi. b bôi kem trị sẹo vào

Diễm 93 thích bài này.

10. Diễm 93

Diễm 93 New Member

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nha,chị bạn sau bao lâu thì sẹo đầy lên nè,tết tới nơi mà mặt mình đầy sẹo,rầu ghê nè

11. flowertoad9

flowertoad9 New Member

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình 1 vé nhé