Nên hay không nên nhổ lông nách?

Nhổ lông nách, những điều các bạn nên chú ý

Chia sẻ trang này

1. rosa

rosa Member

• 192 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

• 7,061 Lượt xem

• 8 Lượt trả lời

Chắc hẳn chị em ai cũng đã từng nhổ lông nách để làm sạch vùng da dưới cánh tay, tuy nhiên nhổ lông nách không phải là cách hiệu quả để triệt lông nách đâu các bạn nhé. Cùng đọc những nguyên nhân sau đây để hiểu rõ thêm.

Thông thường chị em hay được hướng dẫn nhổ lông nách bằng nhíp, cách này mất rất nhiều thời gian đồng thời cũng dễ gây kích ứng da. Ở chỗ nhổ lông, vi khuẩn sẽ xuất hiện gây ra chứng viêm, hoặc lỗ chân lông nhô lên và da có thể sẽ lổm chổm như da gà. Với cách này, lông vẫn phát triển trong da và không mọc ra ngoài nữa nhưng do phần lông bị đứt chun lại rồi bám chặt vào chân lông. Những lưu ý khi nhổ lông nách bằng nhíp:

Nhổ lông nách làm tăng nguy cơ gây ung thư vú

Nhiều công trình nghiên cứu của các nhà khoa học đã đưa ra kết luận là việc nhổ lông nách đồng thời sử dụng thêm chất khử mùi làm tăng nguy cơ gây ung thư vú lên gấp đôi. Dù chưa được công bố chính thức nhưng bạn cũng nên cẩn thận nhé.

Làm giãn nở lỗ chân lông

Khi dùng nhíp nhổ lông nách, bạn đã gây nên kích thích đối với lỗ chân lông nên dễ gây nên tình trạng giãn nở lỗ chân lông.

Làm tăng mùi hôi nách

Nhổ lông nách bằng nhíp làm cho khí thoát ra lỗ chân lông càng nhiều cùng với bụi bẩn chính là nguyên nhân sinh ra nhiều mùi khó chịu trên cơ thể hơn so với trước khi nhổ.

Có nên wax lông nách tại nhà?

Tăng nguy cơ gây viêm nhiễm

Nhổ lông nách có thể gây ra viêm nhiễm tại khu vực nang lông vùng da nhổ lông. Biểu hiện rõ ràng nhất là xuất hiện cục đỏ và đau, da bề mặt bị nhão và có thể thấy lông nách ẩn dưới da phía trong. Một thời gian sau không đau nữa nhưng lông nách sẽ sần và cứng lại.

Làm da vùng nách bị thâm đen

Khi nhổ lông nách bằng nhíp, bề mặt da ở vùng này dễ bị kích thích. Thêm nữa, mồ hôi tiết ra nhiều hơn tạo điều kiện cho vi khuẩn phát triển trong lỗ chân lông. Lông nách sau đó sẽ mọc nhanh, nhiều và cứng hơn khiến làn da dưới cánh tay xuất hiện màu thâm đen rất mất thẩm mỹ.

Xem thêm:
    hot-1.gif Triệt lông nách thế nào cho hiệu quả?
    hot-1.gif Cách triệt lông nách tự nhiên

2. Wind

Wind Member

• 370 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Oạch, thế ra ko nên nhổ á? Vậy phải triệt lông bằng cách nào bây giờ?

3. Ngọc Hằng

Ngọc Hằng Member

• 139 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị em mình thấy ai cũng nhổ mà. :v Nghe sách vở quá ko hẳn đã tốt đâu bạn.

4. Kìu non

Kìu non Active Member

• 702 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Người bình thường như chị em mình toàn tự nhỏ nên nách mới không được đẹp. :p Vẫn có nốt sần sùi, chứ mấy cô diễn viên nhìn nách trắng đẹp lắm.

5. gaidep770

gaidep770 Member

• 215 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

vậy làm thế nào đây

6. huyenpham664

huyenpham664 Active Member

• 224 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình triệt lông vĩnh viễn rồi. Bây giờ ngĩ đến nhỏ lông nách thấy sợ sợ. Tự thấy đau.

7. OanhOlive

OanhOlive Active Member

• 224 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Nhổ lông nách khiến cho nang lông to, rất dễ bị viêm lỗ chân lông.

8. ngochan993

ngochan993 Active Member

• 255 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Tốt nhất là không nên nhổ, một là cạo 2 là đi triệt lông.

9. tranghoa671

tranghoa671 Active Member

• 137 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Chẳng hiểu sao cm cứ nhổ lông nách với lông mày được. E nhổ mà chảy nước mắt luôn.