nieng rang ho dau khi nao

nieng rang ho dau khi nao

Chia sẻ trang này

1. DUYENVINH

DUYENVINH New Member

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• 1,741 Lượt xem

• 3 Lượt trả lời

NIỀNG RĂNG HÔ CÓ ĐAU KHÔNG?
    Trong quá trình thực hành lâm sàng hàng ngày, chúng tôi luôn nhận được câu hỏi “Niềng răng hô có đau không” ở tất cả những bệnh nhân có nhu cầu niềng răng hô, đau trong thời điểm nào? Tại sao niềng răng hô lại đau? Cách khắc phục đau trong niềng răng hô như thế nào?

Niềng răng hô thường đau ở các giai đoạn sau.

Đau trong giai đoạn nhổ răng để niềng.
    Đa phần niềng răng hô ở người lớn sẽ phải nhổ răng nhằm mục đích tạo khoảng trống để kéo toàn bộ răng và xương ổ răng lùi ra sau, răng nhổ bỏ thường là răng cối nhỏ hai hàm. Việc nhổ răng để niềng răng hô có đau hay không phụ thuộc vào cơ địa của mỗi bệnh nhân cũng như kỹ năng và dụng cụ nhổ răng của bác sĩ,

Dụng cụ nhổ răng không sang chấn

Khác với nhổ răng thông thường, nhổ răng để niềng răng đòi hỏi bác sĩ nhổ răng phải thao tác một cách nhẹ nhàng nhất với dụng cụ chuyên dụng để bảo tồn xương ổ răng và lợi vùng quanh răng nhổ, có như thế thì mới đủ xương và lợi cho các răng khác di chuyển vào vùng này về sau.

Đau sau khi gắn mắc cài, đặt giây cung và sau mỗi lần thay giây cung và thay chun.

Sau khi đặt mắc cài và gắn giây cung, hệ thống này sẽ sinh ra những lực chèn ép và co kéo lên răng và gây đau, mức độ đau nhiều hay ít phụ thuộc vào ngưỡng đau cũng như mức độ lệch lạc răng, răng hô của bạn, nhưng yếu tố quan trọng nhất quyết định đến đau sau khi gắn mắc cài đó chính là bác sĩ chỉnh nha cho bạn. Một bác sĩ chỉnh nha kinh nghiệm và hiểu biết sẽ biết đặt loại giây cung gì và buộc chun mắc cài như thế nào để bệnh nhân của mình ít đau nhất
    Đau do khí cụ cọ vào môi và má
    Sau khi gắn mắc cài và giây cung, những cạnh sắc nhọn của mắc cài hay đầu giây cung có thể cà vào môi và má gây xước xác và đau, mặt khác, khí cụ niềng răng là vật lạ nên khi đưa vào miệng sẽ có phản ứng co cơ vòng môi, môi và má sẽ áp sát vào mắc cài

Tóm lại, việc niềng răng hô có đau không phụ thuộc rất lớn vào tay nghề, sự hiểu biết của nha sĩ cũng như trang thiết bị dụng cụ của cơ sở nha khoa

fashionweek thích bài này.

2. ngochan993

ngochan993 Active Member

• 260 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

nhìn thấy ghê quá đi mất

3. hongdung028

hongdung028 Member

• 180 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

cảm ơn bài viết ạ

4. fashionweek