Sẹo bỏng bô và 3 cách điều trị hiệu quả

Sẹo bỏng bô và 3 cách điều trị hiệu quả

Chia sẻ trang này

1. hayhothenhi123

hayhothenhi123 Member

• 86 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• 257 Lượt xem

• 0 Lượt trả lời

Bỏng bô không chỉ đem lại cảm giác vô cùng đau rát, khó chịu, đôi khi nó còn khiến bạn trở nên vô cùng khó chịu với những vết sẹo sau khi vết thương đã lành. Điều này khiến rất nhiều chị em cảm thấy mất tự tin, không dám mặc những chiếc quần hay váy ngắn khi ra đường vì vết sẹo dài do bỏng xuất hiện ở chân. Vậy có những cách nào giúp bạn loại bỏ sẹo này hiệu quả? Cùng chúng tôi đọc bài viết để có được thông tin hữu ích cho bản thân.

I. Trị sẹo bỏng bô bằng các phương pháp dân gian.

Phương pháp dân gian luôn là cách mà mọi người thường hay nghĩ tới đầu tiên khi bị bất kỳ vấn đề gì, không chỉ riêng với sẹo. Ngoài ra, những phương pháp này còn được biết đến với tính an toàn, không gây hại nhiều cho cơ thể, điều này khiến rất nhiều người tin tưởng sử dụng các liệu pháp tự nhiên này trong lộ trình làm mờ các vết sẹo bỏng bô. Trong bài viết này, chúng tôi xin được giới thiệu 2 phương pháp giúp làm xóa sạch sẹo bỏng bô hiệu quả nhất từ các nguyên liệu từ dân gian.

1. Trị sẹo lồi do bỏng bô bằng nghệ tươi:

Với nghệ tươi, công dụng hàng đầu của loại củ này trong việc điều trị các vết sẹo chính là khả năng chống oxy hóa, ngăn ngừa hiệu quả quá trình tăng sinh quá mức của collagen sau khi vết thương do bỏng đã lành. Ngoài ra, phương pháp này còn hỗ trợ rất hiệu quả vấn đề làm mờ các vết thâm do sẹo để lại, trả lại cho bạn một làn da tươi sáng, ưa nhìn.

Để thực hiện hiệu quả phương pháp này, bạn cần làm theo các bước như sau. Trước tiên, bạn rửa sạch sẽ vùng da bị sẹo, việc này sẽ khiến vùng da sẹo loại bỏ được những bụi bẩn, khiến quá trình thẩm thấu dưỡng chất từ nghệ được diễn ra tốt hơn.

Tiếp theo, giã nát nghệ, lấy cả nước và bã đắp lên vùng da bị sẹo, massage đều tay khoảng 15 đến 20 phút rồi rửa sạch vùng da vừa thoa sẹo với nước. Bạn sẽ có được cho mình một làn da trắng mịn, sạch sẹo như lúc ban đầu.

2. Trị sẹo bỏng bô bằng đu đủ

Đây là một trong những phương pháp được ông cha ta truyền lại rất nhiều, đu đủ như là một phương pháp hiệu quả, giúp bạn loại bỏ sạch sẽ các vết sẹo trên da, đồng thời kích thích quá trình làm mềm da. Giúp bạn có cho mình một làn da sạch tươi sáng, trả lại vẻ tự tin như lúc bạn chưa bị sẹo.

Để thực hiện phương pháp trị sẹo do bỏng bô bằng đu đủ, bạn cần làm theo các bước sau đây: Trước tiên, bạn cắt 1 miếng đu đủ chín, sau đó xay nhuyễn và trộn cùng với mật ong.

Tiếp theo, bạn dùng hỗn hợp trên đắp lên vùng da bị sẹo và massage khoảng 15 đến 20 phút thì dừng lại. Sau đó, bạn rửa sạch vết sẹo với nước mát rồi thực hiện các hoạt động trong ngày như bình thường.

Tuy nhiên, nếu các phương pháp trị sẹo bằng mẹo dân gian ít đem lại hiệu quả thì bạn cũng có thể nghĩ tới một số loại kem thuốc khá nổi tiếng trên thị trường, những loại kem này cũng được đánh giá là rất tốt trong quá trình sử dụng.

II. Các loại kem, thuốc trị sẹo bỏng bô hiệu quả.

Trên thị trường hiện nay cũng có rất nhiều loại kem, thuốc giúp bạn điều trị hiệu quả các vấn dề liên quan đến sẹo lồi, sẹo lõm do bỏng xe hay do bất kỳ chấn thương nào gây ra, bạn hoàn toàn có thể sử dụng rất đơn giản là thoa lên vết sẹo mỗi ngày khoảng 2 đến 3 lần.

Các loại thuốc, kem trị sẹo trên thị trường hiện nay có thể kể đến đó là Dermatix, Scar Esthetique,… Những loại kem này thường đem lại hiệu quả cao trong quá trình sử dụng, đã có rất nhiều người ứng dụng thành công.

Ngoài ra, sau khi trị sẹo bỏng bô, bạn nhớ phải có cho mình những biện pháp che chắn vết sẹo cẩn thận, tránh để vết sẹo tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời, luôn vệ sinh sạch sẽ vùng da bị sẹo,….

Trên đây là top các phương pháp giúp bạn xóa sạch các vết sẹo bỏng bô một cách hiệu quả. Chúc các bạn có cho mình một sự lựa chọn phù hợp nhất.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số phương pháp trị sẹo ngã xe tại: https://xoaseo.vn/cac-cach-tri-seo-nga-xe-hieu-qua/