Thuốc bắc trị mụn có thực sự hiệu quả?

Thuốc bắc trị mụn có hiệu quả không?

Chia sẻ trang này

1. thammy

thammy New Member

• 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

• 74,439 Lượt xem

• 49 Lượt trả lời

Thuốc bắc trị mụn có hiệu quả không mọi người nhỉ? Hôm nọ thấy đưa bạn bảo uống thuốc bắc hoặc dùng thuốc bắc để đắp cũng trị được mụn trứng cá, không biết dùng thuốc bắc có hiệu quả không nhỉ. Em bị mụn trứng cá khá lâu rồi, trị nhiều phương pháp mà chả thấy ăn thua, nên giờ cũng nóng lòng lắm, nghe ai mách gì cũng làm. hic. Mọi người ai có áp dụng phương pháp trị mụn này rồi chia sẻ mình với nhé.
    Em cũng băn khoăn, vì thuốc bắc trị mụn thì mình phải có thời gian nhưng khoảng bao lâu sẽ hết mụn? Và liệu uống thuốc bắc, có ảnh hưởng gì đến cân nặng cơ thể ko ah?Nghe nhiều người nói, uống thuốc bắc, sẽ dễ bị tăng cân lắm.

2. congiola

congiola Member

• 369 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Re: Thuốc bắc trị mụn có hiệu quả không?

Thuốc bắc thì phỉ sắc lên à, thế thì cũng ngại nhỉ, mình nghĩ dùng thuốc bác thì để trị từ bên trong à vậy thì nguyên nhân bị mụn phải do nội tiết hay nóng gan thì mới có hiệu quả chứ nhỉ, mầ thuốc bắc có dùng đắp được không nhỉ.

3. tiểu mỹ

tiểu mỹ New Member

• 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thuốc bắc trị mụn thì chuẩn rồi đó bạn, Thuốc bắc sẽ làm mát gan, giải độc trị tận gốc nguyên nhân gây ra mụn. Với trị mụn bằng thuốc bắc khi uống lúc đầu bạn sẽ lên 1 ít mụn, về sau sẽ ko lên mụn, và hết hẳn mụn, thuốc bắc sẽ không các tác dụng ngay vì nó cần có thời gian ngấm vào cơ thể ( không giống thuốc tây) và tác dụng của nó thì lâu dài. Khi uống thuốc Bắc các chất độc sẽ được lọc ra hết qua đường bài tiết. Thuốc Bắc sẽ làm ổn định lại chức năng gan của bạn và không lên mụn nữa. Khi uống thuốc bắc bạn sẽ thấy cơ thể dễ chịu không còn nóng và khó chịu như trước. Tóm lại dùng thuốc bắc sẽ hiệu quả khi điều trị mụn loại này và rất khó tái phát lại.

4. dieuthuy90

dieuthuy90 Member

• 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thuốc bắc trị mụn mình phải sắc lên rồi uống đúng ko nhỉ? Mình ngại sắc uống lắm, không biết có loại thuốc dạng viên để mình mua uống không nhỉ, nói thật dùng viên uống còn đỡ ngại chứ dùng thuốc sắc mình ngại lắm nha, Ngày nào cũng phải sắc uống, tốn thời gian, tốn ga, lại còn mất công mua ấm để sắc, mùi cũng gây nữa chứ

Trang97 thích bài này.

5. tamtam

tamtam New Member

• 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thuốc bắc trị mụn mình thấy ko hiệu quả đâu! mình từng bị mụn và phải đi tìm cách trị rồi nè. Mình từng mua tầm hơn 5 tháng thuốc bắc về uống, uống mà thật sự ko thấy có tác dụng gì cả,mụn vẫn ko đỡ đi tý nào, da vẫn nhắn nheo, mụn và xù xì, nhìn chán lắm ấy, chả biết có phải ko hợp ko mà nó lại như thế

6. hoahongden

hoahongden Member

• 308 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Dùng thuốc bắc trị mụn cũng được nhưng cũng cần xét theo ngyên nhân bạn ạ, thuốc bác thông thường là để uống, nếu bạn bị do nội tiết tố hay nóng gan thì mới nên dùng thuốc ướng để trị từ bên trong, còn nếu do yếu tố bên ngoài thì phải tác động trực tiếp vào da mới được bạn ạ.

7. kieutrang90

kieutrang90 New Member

• 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thuốc bắc trị mụn mình phải sắc lên rồi uống là đúng rồi, ít khi người ta chế thành thuốc bôi lắm, nó thường bổ gan, làm mát cơ thể thôi. Thuốc này chỉ trị được mụn trong trường hợp mụn vì nội tiết thôi nè, nếu như bạn bị mụn do môi trường thì nên chú ý chọn cách khác nha, ví dụ như vệ sinh, đắp mặt nạ

TaraKP thích bài này.

8. minhcam

minhcam Member

• 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng thuốc bắc trị mụn cũng được, nhưng cũng phải xét theo nguyên nhân nữa bạn ạ, thuốc bắc là trị trong do nóng trong hay do nhiệt gan, còn nếu mụn không phải do nhiệt thì chắc áp dụng bằng thuốc bắc chắc cũng ko hiệu quả đâu.

9. dungtran

dungtran Active Member

• 346 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Theo em thấy chị dùng thuốc bắc trị mụn trứng cá cũng hiệu quả đấy ạ. Giờ rất nhiều dược sĩ có giấy phép hành nghề hẳn hoi rao bán thuốc bắc ở trên mạng. Trước e cũng đặt mua cho em gái. Mà dùng thuốc bắc thì cảm giác yên tâm hơn vì dùng toàn thảo dược, đắp ngoài uống trong, trị mụn trứng cá tận gốc, không tái phát, không để lại sẹo.

E chia sẻ cho chị 1 số thông tin về loại thuốc bắc này:

Thuốc bắc trị mụn an toàn - hiệu quả

Cách sử dụng thuốc bắc trị mụn: Hơi phức tạp đó ạ

Rửa sạch da mặt bằng Thuốc Bắc Rửa Mặt, nếu có điều kiện thì xông nóng da khoảng 2 phút. Dùng cồn Thuốc Bắc sát trùng lên toàn bộ vùng da cần lặn mụn. Tiến hành nặn các mụn có mủ, có nhân đã chín tới, bằng cách: Dùng kim tiêm sạch chọc một lỗ thoát, rồi dùng dụng cụ chuyên nặn mụn đã tiệt trùng để nặn mụn( nặn thật nhẹ nhàng để không làm tổn thương rộng ra những tế bào lành ở lân cận). Dùng bông gòn sạch loại bỏ máu mủ & nhân mụn. Mỗi mụn khi nặn phải được lấy đi hết máu đen, máu đỏ, đến khi còn dịch trong thì mới kết thúc, lau vùng da nặn mụn bằng Cồn Thuốc Bắc và đắp một chút Bột Thuốc Bắc Trị Mụn vào. Tất cả những mụn cần nặn đã xong thì hòa trộn khoảng 8 – 10 gam Bột Thuốc Bắc Trị Mụn cùng Mật ong thành hỗn hợp nhuyễn sền sệt, quét hỗn hợp bột này đều lên khắp da mặt. Để bột thuốc lưu trên da khoảng 30-40 phút. Loại bỏ và làm sạch da bằng nước hơi ấm. Những mụn vừa nặn, nên chấm vào đầu mụn một chút Bột Thuốc Bắc Trị Mụn.

Mỗi ngày có thể đắp thuốc từ 1-2 lần, tùy theo tình trạng bệnh. Không để bột thuốc rơi vào mắt, tránh để bột thuốc khô chặt vào da.

Chú ý:

- Tuyệt đối không được dùng tay nặn mụn và cho tay sờ lên mặt.

- Những mụn nhân nhỏ, mụn cám, mụn đầu đen không cần nặn, cứ đắp Thuốc để nhân mụn, cặn bẩn tự bật ra.

- Luôn giữ cho da được sạch & thông thoáng. Tránh dùng nước lạnh rửa mặt vì có thể gây tắc nghẽn lỗ chân lông.

- Kiêng ăn những thức ăn chứa dầu, mỡ, cay, nóng. Các loại đồ ăn,thức uống ngọt, có gas.

- Uống nhiều nước, ăn tăng rau xanh & hoa quả tươi ( trừ Cà chua,Cam, Xoài, Chuối tiêu)

- Duy trì đại tiện thông, phòng & điều trị táo bón nếu có.

- Sau khi đắp thuốc vài ngày, sẽ có hiện tượng nhiều nhân mụn đùn lên bề mặt da, đó là do cặn bã & nhân mụn ứ đọng trong da thịt từ lâu, nay được Thuốc Bắc đẩy ra triệt để. Xin đừng thấy mụn nổi nhiều mà ngừng đắp thuốc. Cặn bẩn được đùn hết một lần và mụn sẽ không có cơ hội hình thành.

- Trường hợp bị mụn nặng, cần phải uống thêm thuốc Lương huyết, Tiêu viêm, Giải độc cho gan, thận, da thịt…

Giá thì tuỳ tình trạng mụn trứng cá, mình bốc nhiều thuốc hay ít. Hồi đấy em mua giá là 100k/100 gam. Đợt đó e mua 500 g về uống thử, thấy đỡ nên sau lại đặt mua 500g nữa.

Mà e mua ở nhà thuốc ở chỗ Nguyễn Trãi - HN ấy.

Nói chung nếu chị có ý định dùng thuốc bắc trị mụn thì phải kiên trì, mỗi ngày cũng mất nhiều thời gian và cũng phải chú ý kiêng khem thì mới có hiệu quả được. Chứ ko, rất dễ bị bỏ cuộc.

10. bangha

bangha Active Member

• 497 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Mọi người chú ý nhé, gần đây nổi lên phong trào đắp mặt nạ thuốc Bắc trị mụn và đẹp da với giá khá rẻ cùng những lời quảng cáo lấy công dụng của thuốc bắc để lôi kéo khách hàng. Tuy nhiên bạn nên cẩn thận với mặt nạ trị mụn từ thuốc Bắc rẻ tiền vì:
    - Nguyên liệu được bán để làm mặt nạ thuốc bắc hầu như đã được tán thành bột, bạn không thể biết được loại mặt nạ bạn mua về gồm những thành phần nào
    - Loại mặt nạ thuốc bắc trị mụn tự chế và trổi nổi trên thị trường chưa được kiểm duyệt về chất lượng và cả hiệu quả trong điều trị mụn và làm đẹp da
    - Thuốc bắc có công dụng trị mụn nhưng không phải loại thuốc bắc nào và cách điều chế nào cũng giúp thuốc bắc phát huy công dụng này
    - Bạn có thể dị ứng với các thành phần của thuốc khi bôi lên da có thể gây kích ứng hoặc dị ứng da, không phải bạn có thể uống mà cũng có thể bôi trên da

11. tuyettrang

tuyettrang Member

• 95 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chuẩn đấy bạn, mình thấy thuốc nam, bắc bây giờ không cẩn thận toàn bị họ chà trộn thêm các loại rễ cỏ dại rồi các nguyên liệu cây cỏ vớ vẩn khá dẻd đánh lừa, ngay cả thuốc nguyên mua về sắc cồn thế, huống hồ là thuốc tán thành bột. Dùng thuốc bắc cũng phải kê thoe đúng toa và do thầy thuốc bắt mạch, vì còn tùy tình trạng và yếu tố bên trong mỗi người.

12. phuongquynh

phuongquynh Member

• 45 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

đợt trước em bị táo bón nên 2 tuần liền uống nước ấm mật ong vào buổi sáng. Theo nguyên tắc thì khi bị táo bón, chất thải ở trong người rất độc, bí, chướng, nóng, khó tiêu ---> mụn nổi nhiều. Đợt đấy em mất tự tin ghê lắm. Nhưng mà chả hiểu sao uống đc 2 tuần thì thấy mặt nhẵn nhụi hẳn í, sướng ơi là sướng [​IMG]Mặc dù vẫn bị táo bón nặng, huhu

13. Ký danh

Ký danh Member

• 240 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thuốc bắc là để trị bệnh hoặc bồi bổ cơ thể. Nếu bạn bị mụn do nguyên nhân bên trong, ví dụ nóng trong hoặc gan yếu, cũng có khi do nội tiết, thì uống thuốc bắc 1 thời gian sẽ có hiệu quả. CÒn mụn do vệ sinh, chăm sóc da không đúng cách thì uống 1 năm cũng không có hiệu quả đâu, nên nghỉ. Nhưng khi cắt thuốc bắc chắc thầy thuốc cũng nói cho bạn biết thuốc của bạn có tác dụng gì rồi. Nếu uống tiếp thì phải kiên trì ít nữa mới có kết quả được, cái này không phải thuốc kháng sinh mà [​IMG]

14. honghoan88

honghoan88 Member

• 46 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mặt nạ thuốc bắc này thì trị tốt ko mọi người? Em thấy có mấy chị mách cái này nên phân vân ko biết nên dùng ko nữa
    Nguyên liệu: Mỗi loại 50g (đương quy, bạch chỉ, đào nguyên, bạch phục linh, đậu xanh, Hạt bí ),
    Cho tất cả những thứ này vào xay nhỏ thành bột
    Khi dùng trộn với 1 long trắng trứng hoặc chỉ trộn với nước đắp khoảng 20 phút là được
    Lưu ý: tất cả những thứ này đều có thể mua ở hàng thuóc bắc nhé Vì vậy có thể nhờ hàng thuốc bắc xay hộ luôn

15. vungocchau

vungocchau New Member

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

dùng thuốc bác trị mụn thì dùng uống hay dùng để đắp thì tốt, mà chăc cũng phải do nguyên nhân thì mới biết nên uống hay nên đắp, nhưng mình thấy uống thì sắc lên, nhưng đắp cái này trộn cái kia có phức tạp không nhỉ, mình ngại mấy khoản lách cách này lắm.

16. hanatinh

hanatinh Member

• 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vì thuốc bắc có rất ít tác dụng phụ và nó theo kiểu "mưa dầm ngấm lâu" nên uống phải tầm 2 tháng trở lên thì mới thấy được tác dụng, kết hợp với chăm sóc da + ăn uống hợp lý chút.

Nếu như bị mụn do nội tiết/nóng trong người thì dùng thuốc bắc hợp. Uống thuốc sắc tốt hơn nhưng khó hơn uống + đắt tiền hơn, nếu ko chịu đc thì cứ uống thuốc viên cũng được đó

17. thanhvan89

thanhvan89 Member

• 55 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng thuốc bắc sẽ rất tốt nếu nguyên nhân bị mụn là do nóng trong và bị nhiệt hay gan chứa nhiều độc tố. Uống thuốc bắc cũng phải kiên trì và chịu khó mới có kết quả được, vì sử dụng thuốc bắc cũng phải cần thời gian, nhưng khi đã uống được thuốc bắc thì việc khỏi kaf hoàn toàn có thể, và rất ít khi bị lại.

18. tominhchau

tominhchau New Member

• 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thuốc bắc trị mụn thì nguyên nhân là do các yếu tố bên trong cơ thể, dùng thuốc bắc cũng tốt nhưng, mỗi vị thuốc hay bài thuốc kết hợp đều có tác dụng và ứng với tình trạng riêng, nên việc sử dụng thuốc bắc nên được khám bệnh cẩn thận và sử dụng theo đơn thuốc mà thầy thuốc đã kê bạn nhé.

19. tienggio

tienggio New Member

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng mới hay nghe dùng thuốc nam trị mụn nhiều, mà thuốc nam với thuốc bắc thù cũng gần như nhau mà nhỉ. Mình thấy nếu dùng thuốc bắc thì nguyên nhân phải do cơ thể, và phải được khám cẩn thận rồi mới bốc thuốc chứ không thể tự ý dùng được

20. hoamuoigio

hoamuoigio Member

• 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thuốc bắc trị mụn thì cũng phải tùy với từng người cơ. Bạn mình uống thuốc bắc trị mụn cả năm mà có khỏi đâu. Nó cứ bảo, thuốc bắc thì phải uống lâu mới có tác dụng, thế rồi nó cứ kiên trì đến cả năm, cuối cùng thì có tác dụng gì đâu, mụn vẫn còn , da vẫn sần sùi vì mụn. Phục nó kiên trì thật.

Nếu áp dụng cách trị mụn bằng thuốc bắc mà ko đỡ, thì bạn thử tham khảo bên topic này, 3 cách trị mụn trứng cá đơn giản này xem nhé.