Trị mụn và vết thâm đơn giản tại nhà cho bạn

Trị mụn và vết thâm đơn giản tại nhà cho bạn

Chia sẻ trang này

1. kydanh

kydanh Member

• 362 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

• 5,909 Lượt xem

• 33 Lượt trả lời

Trị mụn và vết thâm đơn giản tại nhà cho bạn nào quan tâm nhé. Mấy cách này mình thấy đơn giản nhất rồi nè, ai áp dụng thì áp dụng nhé, chỉ cần chọn lấy 1 cách và kiên trì thực hiện là được rồi nha.
    >> Trị mụn thâm hiệu quả
    >> Trị mụn thâm đỏ tại nhà

Nước vo gạo kết hợp với nước cốt nha đam: Lấy nước vo gạo để lắng, bỏ nước trong bên trên, dùng dao gọt lấy lấy nhựa trong trên lá nha đam (bằng với lượng nước vo gạo lắng lại). Trộn đều hổn hợp. Buổi tối trước khi đi ngủ rửa mặt, rồi thoa dung dịch lên mặt, thoa cho đều, đến sáng ngủ dậy rửa sạch mặt bằng nước ấm để trị mụn và vết thâm.

Trị mụn và vết thâm đơn giản bằng dưa chuột và sữa tươi
    Dưa chuột và sữa tươi: Lấy một quả dưa chuột rửa sạch, cắt lát tròn mỏng vừa đủ để đắp lên toàn bộ khuôn mặt, bỏ vào bát con rồi đổ một chút sữa tươi ngâm trong khoảng 5 phút. Sau đó vớt những lát dưa chuột ra, lần lượt đắp lên toàn bộ khuôn mặt. Để trong 10 phút rồi rửa mặt bằng nước ấm. Dưa chuột có tác dụng làm mịn da mặt, giảm bớt chất nhờn cùng với sữa tươi có tác dụng làm trắng da, giảm mụn, giúp làn da tươi sáng, mịn màng.​

Lá mướp non: Lấy lá mướp non rửa sạch để ráo, giã vắt lấy nước cốt. Lau sạch mặt bằng nước hoa hồng rồi thoa nước cốt lá mướp lên chỗ có mụn.

Nước cốt rau sam: Lấy 1 nắm Rau sam tươi (khoảng 30-50g) rửa sạch, xay nhuyễn, ép lấy nước cốt, bã để riêng. Rửa sạch mặt và lau khô. Dùng bông thấm nước cốt rau sam bôi lên vùng da bị mụn. Có thể bôi nhiều lần trong ngày, khô lại bôi tiếp. Lúc nghỉ trưa hoặc tối trước khi ngủ, có thể đắp xác và nước cốt rau sam lên mặt để ngủ. Với cách làm này, làn da không chỉ mát dễ chịu mà còn dùng để trị mụn và vết thâm cũng nhanh lắm nhé.

Trị mụn và vết thâm đơn giản với cà rốt và sữa chua

Cà rốt và sữa chua: Xay nhuyễn cà rốt rồi trộn đều với sữa chua (thành hỗn hợp sền sệt), xoa lên mặt để khoảng 20 phút rồi rửa bằng nước sạch. Sữa chua diệt vi khuẩn, trị mụn trứng cá, sinh tố này làm lành sẹo, trị mụn và vết thâm rất tốt.

Chè nhân ý dĩ đậu xanh: Rửa sạch đậu xanh và ý dĩ cho vào nồi hầm chín, sau đó bỏ đường phèn (bỏ vừa có hậu ngọt, không bỏ nhiều quá), mật ong khuấy đều. Đậu xanh có tác dụng thanh hỏa, giải khát, làm trắng da. Ý dĩ phòng ngừa và giảm mụn ở da mặt.
    Chống chỉ định: Cái này để ăn cho mát chứ không phải bôi hay đắp lên mặt nhé.

Cách trị mụn và vết thâm nào cũng đơn giản cả, thích cái nào chọn cái đó, khỏi lăn tăn lo lắng nhé bạn :D

TaraKP, spalananh, honghoan88 and 5 others like this.

2. lydautay

lydautay Member

• 51 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Re: Trị mụn và vết thâm đơn giản tại nhà cho bạn
    Trị mụn và vết thâm như thế này thì quá đơn giản rồi, mình cũng chỉ thích mấy phương pháp như thế này thôi đó, có thể á dụng được thì quá tốt, mình thích cách Trị mụn và vết thâm đơn giản bằng dưa chuột và sữa tươi. Lấy một quả dưa chuột rửa sạch, cắt lát tròn mỏng vừa đủ để đắp lên toàn bộ khuôn mặt, bỏ vào bát con rồi đổ một chút sữa tươi ngâm trong khoảng 5 phút. Sau đó vớt những lát dưa chuột ra, lần lượt đắp lên toàn bộ khuôn mặt. Để trong 10 phút rồi rửa mặt bằng nước ấm. Quá đơn giản và gọn nhẹ!

3. phuongquynh

phuongquynh Member

• 45 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trị mụn và vết thâm với dưa chuột và sữa tươi thì bao lâu là khỏi nhỉ. Mình thấy cách này đơn giản quá, mình có thể áp dụng hàng ngày được nè. Nhà mình còn mấy kí dưa chuột, sữa tươi thì lúc nào cũng có sẵn, mình mà áp dụng cách này da cũng trắng mịn lên là chắc, mỗi thành phần đều tốt, kết hợp chắc càng tốt hơn thôi

spalananh thích bài này.

4. liennk

liennk Active Member

• 180 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Trị mụn và vết thâm với dưa chuột và sữa tươi thì sau tầm 1 tháng là bạn thấy có tác dụng nha, da sẽ trắng lên đáng kể, mịn hơn và vết thâm chắc chắn là giảm đi rồi
    Nếu bạn muốn khỏi hẳn thì bạn phải áp dụng tầm nửa năm trở lên nha bạn

5. hoadienvy

hoadienvy Member

• 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Áp dụng phương pháp thiên nhiên thì phải kiên trì bạn ơi, vì những cách này là thấm từ tù mà, càng lâu mới càng thấy sự chuyển biến rõ rệt. Nhưng việc bạn áp dụng thì chỉ nên áp dụng 2-3 lần 1 tuần thôi nhé, áp dụng quá nhiều sẽ gây tác dụng ngược, cái gì quá cũng ko tốt mà.

6. thienhuong12892

thienhuong12892 New Member

• 21 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trị mụn và vết thâm với chè thì tốt nhỉ, được ăn mà lại trị được mụn, áp dụng cũng đơn giản. Rửa sạch đậu xanh và ý dĩ cho vào nồi hầm chín, sau đó bỏ đường phèn (bỏ vừa có hậu ngọt, không bỏ nhiều quá), mật ong khuấy đều. Nó vừa có tác dụng thanh hỏa, giải khát, làm trắng da, vừa giúp phòng ngừa và giảm mụn ở da mặt, quá tốt.

7. hoahongtim

hoahongtim Member

• 142 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trong đấy thích cách cà rốt xay nhuyễn trộn với sữa chua và cách lấy dưa chuột trộn với sữa tươi. Cà rốt có vitamin A giúp trị thâm và sáng da rất tốt, kết hợp với sữa chua sẽ giúp giảm được mụn, khiến da mặt mịn màng hơn. Dưa chuột với sữa tươi cũng vậy trị thâm và làm trắng da rất tốt đấy.

8. ngoc87

ngoc87 New Member

• 10 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn có tinh thần ăn uống cao quá, giống mình thế :D , mình cũng thích cách này, vừa được ăn lại vừa trị được mụn và vết thâm thì quá tốt rồi
    Không biết còn món nào trị mụn và vết thâm đơn giản tại nhà nữa ko nhỉ?

9. hoatigon

hoatigon Member

• 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách trị mụn với nha đam và nước vo gạo mà chủ top chia sẻ thì là bôi hỗn hợp đó để qua đêm à, bôi lâu thế có vấn đề gì không nhỉ, mà cách này có thể áp dụng hàng ngày được không bạn, tầm bao lâu mình sẽ thấy hiệu quả nhỉ, xin chủ top ít thông tin nữa nào.

10. linhhong88

linhhong88 New Member

• 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cách trị mụn với mấy loại lá cây thì đơn giản, làm tại nhà rất hợp, chủ top thử nha:
    Những loại lá hay rau với đặc tính làm mát vốn vẫn chỉ được dùng cho việc ăn uống hàng ngày cũng có thể được vận dụng trong công cuộc trị mụn.
    - Lá sen: lấy cuống lá sen sắc lấy nước đặc rửa nơi mụn nhọt. Mặt khác lấy lá sen rửa sạch giã nát cùng với cơm nếp rồi đắp vào nơi có nhọt. Thực hiện 1 lần/ngày và bạn sẽ sớm thấy hiệu quả.
    - Rau mồng tơi: Lấy rau mồng tơi tươi, giã nát đắp vào nơi mụn nhọt, ngày thay 2-3 lần.
    - Lá cây lô hội: Lấy lá lô hội tươi giã nát đắp vào chỗ mụn nhọt. Thực hiện 1 lần/ngày cho đến khi hết mụn.
    - Rau diếp cá: Lấy rau diếp cá giã nát rồi đắp vào nốt mụn nhọt mỗi khi đi ngủ. Đảm bảo sáng dậy bạn sẽ thấy đỡ đau nhức và nốt mụn nhọt cũng sẽ nhanh chóng "biến mất" sau vài ngày.

honghoan88 and ngocnhan like this.

11. Ký danh

Ký danh Member

• 240 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cách trị mụn với mấy loại lá cây thì đơn giản nhưng không phải cái nào cũng sẵn có đâu.
    Mình thấy trong mấy lá bạn nói thì dùng lá mồng tơi, hoặc lá nha đam là dễ nhất, tiện dùng và gần như là dễ tìm, mùi cũng dễ chịu nữa, thanks bạn

12. kiều nương

kiều nương Member

• 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trị mụn và vết thâm thì cũng tùy người đấy nhá, em mình cũng bị mụn khoảng 4 tháng gì đó, rồi đã đi khám BV da liễu phương mai, uống thuốc được 15 ngày thì hầu như chả còn cái mụn nào ^^. Bây giờ em mình vẫn uống (đc 2 tháng rồi), em mình tính uống 6 tháng sẽ thôi.
    Mỗi tội uống cái này khô lắm, da em mình ko còn tí dầu nào, môi khô nẻ hơn cả mùa đông ấy [​IMG] cơ mà da dẻ ngon lành hẳn. hihi

13. nguyenmailan

nguyenmailan New Member

• 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy phương pháp dùng cà rốt xay nhuyễn với trộn chung với sữa chua đó có thể trị mụn và thâm lhas tốt, cà rốt có chứa via tamin A nên rraats tốt cho việc làm sáng da và mịn da, Bà chị mình cũng hay đắp lắm, ngày nào cũng xay với trộn, bảo chuẩn bị cho công cuộc lấy chồng. Ca nhà cứ thử lmf là thích ngay. nhưng cũng cần kiên trì đấy, mới đắp thì thấy da mềm và mịn hơn thôi.

14. tuyetnhan

tuyetnhan New Member

• 27 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trị mụn và vết thâm không để lại sẹo thì bạn có thể cọ xát một miếng dứa tươi, nước ép quả lựu để giúp loại bỏ các mụn và vết thâm nha. Nghe bảo cách này không chỉ giúp loại bỏ các nốt mụn và vết thâm một cách tự nhiên mà còn làm khuôn mặt bạn sáng mịn, trắng hồng láng mịn nữa.

15. hoamaudon

hoamaudon Member

• 102 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dùng nước vo gạo với nhha đam nghe cũng hay nhỉ. Mình thấy lấy lá nha đam rồi trộn chung với nước vo gạo cũng được, mà cách này sáng mới được rửa mặt à, để lâu thế có vấn đề gì không nhỉ, mà cách này dùng thường xuyên thì bao lâu sẽ có kết quả thế bạn

16. ngoctraiden

ngoctraiden Member

• 105 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trị mụn thâm sử dụng sữa chua kết hợp cà rốt xay nhuyễn là hợp nhất đấy, sữa chua có tác dụng làm mịn và trắng da, các vitamin A có trong cà rốt rất tốt để trị mụn và các vết thâm 1 cách hiệu quả, với cách này áp dụng 1 tuần 2-3 lần, tầm 2 tháng sẽ thấy lết quả có nhiều cải thiện.

17. hoa baby

hoa baby New Member

• 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trị mụn và vết thâm dùng sữa chua với chanh cũng được lắm, cả sữa chua và chanh đều trị thâm hiẹu quả, việc kết hợp cũng giúp tăng độ hiệu quả hơn. Mình thử phương pháp này thấy mụn thâm cũng đỡ nhiều lắm, mặc dù chưa phải hoàn toàn, nhìn da sáng hơn và mềm hơn trông thấy đấy. Chỉ cần nửa hộp sữa chua và 1/4 nức cốt chanh là ok, 1 tuần bạn có thể dụng 2-3 lần nhé.

18. diephuog

diephuog Member

• 85 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trị mụn và vết thâm thì bạn dùng biện pháp tự nhiên cũng được, nhưng mà sẽ lâu đấy. Nếu mụn tiết tố xuất hiện dày đặc và ảnh hưởng nghiêm trọng đến cuộc sống của bạn, đừng chần chừ mà tìm đến bác sĩ để chữa trị và tư vấn. Dựa vào tình trạng da, bác sĩ có thể giúp bạn có một chế độ chăm sóc phù hợp, kê toa thuốc để hỗ trợ cho việc điều trị.

19. huongthom

huongthom New Member

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nói thế cách này dùng cũng mất thời gian lắm, chỉ ăn chè không thôi mình thấy để có thể hết được mụn thì chắc phải mất 1 thời gian ăn rất nhiều, nói thế chứ, mình thấy vẫn nên kết hợp với một số phương pháp, cách này chỉ là giúp ngăn thêm, và hỗ trợ chứ chỉ áp dụng không cũng khó hiệu quả

20. ngoctrongda

ngoctrongda New Member

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tầm nửa năm cơ à, cũng lâu quá nhỉ, vậy là ngày nào cũng áp dụng hả bạn, mình tìm hiểu thấy nếu dùng mặt nạ, bôi, đắp gì cũng không nên dùng quá nhiều, dùng hàng ngày cũng ko phải quá tốt mà có khi còn gây bị mụn nhiều hơn đấy