Tui đi niềng răng....

Tui đi niềng răng....

Chia sẻ trang này

1. hotgirl

hotgirl New Member

• 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• 1,850 Lượt xem

• 8 Lượt trả lời

Mùa mưa là tui khổ tâm nhất. Đó là vì câu nói đơn giản của mấy đứa bạn: "Đi cạnh mày, tao thấy yên tâm, khỏi bị ướt mưa".
    Không phải vì nhà tui là đại lí bán dù, hay tui luôn mang theo một chiếc áo mưa dự phòng cho tụi nó mượn. Mà vì, tui bị... tui bị... H... Ô... Híc híc híc...

Dò la tin tức

"Nhất dáng, nhì da, thứ ba là tóc", những cái này tui đều có đủ. Tui cao 1m70, da trắng, tóc đen gần như mun. Nhưng còn một câu nữa: "Cái răng, cái tóc là gốc con người". Tui nhắc lại rằng tóc tui đẹp, nhưng còn răng... thì ôi thôi. Cái gien (lặn) hô duyên của mẹ tui đến đời tui tự nhiên nó lại trỗi lên mãnh liệt. Bạn cứ tưởng tượng đi, khuôn mặt mém thanh tú của tui bị những cái răng phá hỏng hoàn toàn. Tựa như bức vẽ nàng Monalisa cười mà thấy răng vậy, không còn gì là quyến rũ. Tui còn hơn thế nữa, những lúc không cười thì như cười, còn những lúc cười lại hơn quá lố...

Tui phải tự đi tìm sự cân bằng cho chính mình thôi. Tui dành cả tuần để đi đến các trung tâm nha khoa tìm hiểu. Tới những nơi này tui mới té ngửa ra là không phải chỉ có mỗi mình ưu phiền về chuyện răng cỏ. Tui bắt chuyện với một cô bạn tên Lan ngồi cạnh tui ở trung tâm nha khoa Nhật Nam (Q.Tân Bình). Cả hai có cùng một tâm sự lớn nên không giấu giếm nhau về khát vọng làm đẹp của mình. Lan nói: "Mình bị tụi bạn đặt nickname là Lohan, mới nghe tưởng là đẹp giống cô nàng diễn viên Linsay Lohan, nhưng thử nói lái lại đi: Lohan là Lan hô. Bị chọc hoài, không chịu được, phải đi làm răng thôi". Còn anh bạn Minh (trường M, Q.3) tui gặp ở trung tâm nha khoa Innocare (Q.5) là dân móm chính hiệu. Minh móm, nhưng không duyên, nên anh chàng nhất quyết đi "cải tạo" cái sự móm. Thế đấy, đâu phải chỉ riêng tui là có quyết tâm làm đẹp. Đẹp để mọi người ngắm mà. Dù giá ở các trung tâm nha khoa đưa ra là hơi bị cao: 15 - 20 triệu đồng. Thôi, bấm bụng ki cóp để đẹp trước đã rồi chuyện gì thì tính sau.

Vào cuộc

Sau khi kiểm tra sơ bộ cấu trúc răng của tui, bác sĩ, người điều trị cho tui thông báo là phải nhổ bỏ 4 cái răng, mục đích là để đẩy những cái răng hô lấp vào khoảng trống ấy. Thế là tui trải qua một trong những giai đoạn khủng khiếp nhất của "đời niềng răng". Bình thường, bác sĩ nhổ răng cho người khác rất chi là dễ dàng, nhưng gặp ca của tui bác sĩ phải vận công gấp đôi. Lượng thuốc tê chích cho tui gấp đôi, phải hai người mới nhổ được răng (một người giữ đầu, một người nhổ).

Nhổ xong, thuốc tê hết tác dụng, tui đau khủng khiếp. Tối về thức trắng đêm. Cơm, bún, phở đừng hòng mà rớ tới nhé! Điệp khúc cháo vang lên hàng ngày. Phải đến cả một tháng cháo, những chỗ trống răng mới hết nhức. Rồi đến giai đoạn nhét mấy cọng dây thun vào các kẽ răng để làm cho kẽ răng giãn ra, khó chịu vô cùng. Lúc này, tui ngại ra đường, ngại gặp bạn bè kinh khủng. Gặp người quen, tui cười chào. Họ nhìn tui chăm chăm mà tui không rõ lí do. Cuối cùng mới vỡ lẽ là vì hàm răng trống của tui, trông rất buồn cười. Vậy là tui đổi kiểu cười, cười một cách e ấp với cái tay che hờ miệng.

Sau ba tháng ở giai đoạn đầu, bác sĩ bắt đầu gắn niềng vào răng của tui. Giai đoạn "vào cuộc chiến" đây rồi. Niềng xong răng, bác sĩ dặn dò tui tránh xa thức ăn cứng như cóc, mía, sườn non, xí quách... toàn là món ngon. Tui phải nghe theo thôi, nếu không bung niềng là phải đi gắn lại. Khổ lắm!

Chuyện hậu trường

Niềng răng xong, thấy cộm gì đâu. Miệng trông đã hô còn hô hơn. Ăn uống lại bất tiện. Ăn xong là phải dùng bàn chải chuyên dụng để chải những kẽ răng. Xong, đánh răng lại bằng bàn chải thường. Và cuối cùng là nhai sing - gum để tránh hôi răng. Nhưng giờ đã hơn 2 năm niềng răng, tui đã quen với kiểu "sinh hoạt của người niềng" và cũng không còn ngại giao tiếp với mọi người.

Dù vậy tụi bạn vẫn không tha cho tui và tụi nó hay đùa: "Chụp hình cho mày tao sợ niềng lóe cháy máy hình". Cứ đợi đi, cuối năm nay tui sẽ tháo niềng ra, đẹp đến mức (đoán thôi) mấy đứa bạn tui sẽ đòi đứng chung để chụp hình cho mà xem.

Lâu lâu, tui gặp lại người quen, nhận được một câu rất vui từ họ: "Trông răng của em/cháu... dạo này đẹp hơn rồi đó". Và tui cũng thường lên mạng chat với cô bạn tên Lan để trao đổi về tình hình của hai đứa. Tụi tui có một giao ước là khi gỡ niềng răng ra hai đứa sẽ đi ăn những món bị cấm một bữa đã đời. Ba năm nhịn thèm rồi còn gì !

Các file đính kèm:

Kích thước:
      45.8 KB
      Đọc:
      118

2. hongthom

hongthom New Member

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Răng mà xấu quá thì niềng chứ bt thì thui, vì niềng răng ảnh hưởng đến hệ thống dây thần kinh đó bạn

3. Mi Vân

Mi Vân Member

• 94 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

c niềng răng hết nhìu ko hả chị ơi? bị kiêng nhiều thứ thế cũng bất tiện nhỉ

4. Anakin0302

Anakin0302 New Member

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn này giống mình, cũng phải nhổ 4 cái răng, nhưng mà lần đầu nhổ 2 cái thì mỗi ngày còn phải uống thuốc giảm đau khoảng 1 tuần thôi, lần 2 như nhổ răng bt ko đau gì cả. Mỗi tháng đi định kì thì đau 1-2 hôm. Mới đc độ 2 tháng, chắc phải tầm 2 năm nữa mới đc :<

Trần Thị Bạch Mai thích bài này.

5. baochau

baochau New Member

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cứ tưởng niềng răng đơn giản và dẽ dàng chứ nhỉ

6. Soul

Soul Member

• 54 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mỗi lần nhổ răng xong, chắc chỉ uống sữa với ăn cháo thôi ý chị nhỉ?
    hix. đến là khổ, thế khác nào hành xác.

7. Trần Thị Bạch Mai

Trần Thị Bạch Mai New Member

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi niềng răng ở đâu vậy bạn, chi phí khoản bao nhiêu. Mình cũng đang định đi làm răng nên muốn hỏi nơi nào tốt

8. minhhoa2012

minhhoa2012 Member

• 64 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

giá niềng răng 2014 cũng tầm 15-20 triệu đó b. tùy từng trung tâm nha khoa.
    ko biết bạn có ở HN ko, trc chị mình làm ở nha khoa Hoàn Mỹ, thấy ổn, ko có vấn đề gì, niềng xong cũng ko bị viêm hay sưng như mọi ng vẫn kêu.

9. ngocvan87

ngocvan87 New Member

• 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đọc "tâm sự" của chủ top hay gì đâu ah, em cũng đang tìm hiểu về niềng răng đây, em thấy răng mình không hô nhưng khi cười hơi hở lợi, và răng cửa dạng cánh bướm (em nghĩ là do răng khôn mọc ra khiến cung hàm răng của em thay đổi, chứ em nhìn hình lúc trước khi mọc răng khôn chẳng đến mức thế). Còn hàm dưới thì mất 2 cái răng hàm số 6 do sâu răng, với nhổ hồi nhỏ nên hàm răng dứơi đều và thẳng hơn.

Bạn em bảo em nhìn cười hơi hô (hô nhẹ thôi), rầu não ruột. Hôm đến nha khoa DR.BEAM để cạo vôi răng thì bs bên nội nha hay nha chu gì đấy bảo em có thể niềng răng giúp răng bớt hô nhưng khuyên em, nếu muốn niềng răng thì hẹn lịch vs bs chỉnh nha để bs khám xem có niềng được không nữa, khổ lần 2. Em có hỏi về chỗ trống ở 2 răng mất, bs bảo khi chỉnh nha xong nếu hẹp lại thì tốt, k thì cấy Implant...rầu lần 3. Em cũng tìm hiểu về vụ cấy này, răng em mất lâu, khả năng tiêu xương hàm lớn, răng kế cận có dấu hiệu xô lệch, răng trên đối diện thì tụt xuống...chán mà thở ra hơi, rầu lần 4. Nói chung, em phải dành tiền đi niềng, giá niềng răng giờ rẻ nhất cũng 30-40 triệu rồi.
    P/S: mà hài lòng nhất là bs ở đây, bs nào thì phụ trách chuyên khoa đó,làm lại kỹ, em trám 3 răng và cạo vôi mà hết 3,5h đồng hồ, hơi mỏi mồm thiệt.