Có nên dạy con tập đọc trước khi bé đi học lớp 1 không?

Có nên dạy con tập đọc trước khi bé đi học lớp 1 không?

Chia sẻ trang này

1. Gionee

Gionee New Member

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 5,456 Lượt xem

• 15 Lượt trả lời

Bé nhà mình đang học mẫu giáo, sang năm bé mới vào lớp 1. Mình định dạy con tập đọc trước khi vào lớp 1 để bé bớt bỡ ngỡ khi đến trường. Không biết như vậy có nên không các mẹ nhỉ?

Dạy cũng mất khá nhiều thời gian buổi tối của mình nhưng nếu tốt cho con thì ko vấn đề gì cả

2. Zune

Zune Active Member

• 596 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình nghĩ là không. Dạy trước khiến lúc đi học bé dễ sinh tự mãn do những điều cô dạy bé biết rồi mà sinh tính kiêu ngạo, như thế bé ko ngoan đâu

3. mẹ Kitty

mẹ Kitty Active Member

• 551 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mình dạy cho bé biết hết mặt chữ, dạy bé cách đánh vần tên bé trước thôi chứ cũng ko dạy nhiều. Mà giờ trẻ mẫu giáo cũng được học chữ rồi mà

4. lovelove

lovelove Active Member

• 567 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ như mẹ này, tập cho bé 1 chút để bẽ khỏi bỡ ngỡ khi tiếp xúc với chữ thôi. CÒn ko cần phải dạy nhiều

5. Mẹ Cún

Mẹ Cún Active Member

• 399 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

bé nhà mình bước sang tuổi thứ 4 mình đã dạy bé nhận biết mặt chữ rồi mẹ nó ah. Minh nghĩ là nên làm, nếu ko dạy bảo bé sớm bé sẽ bỡ ngỡ khi bước vào lớp một

6. Thanh Huyền

Thanh Huyền Active Member

• 586 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Bé còn nhỏ, nên cho bé đc chơi đã bạn ạ, đừng bắt bé học sớm, làm hỏng tuổi thơ của bé ko hay chút nào, với lại dạy trước như thế dễ khiến bé tự kiêu đấy

7. Buồn ơi chào mi

Buồn ơi chào mi Active Member

• 542 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Hix. Biết là ko nên dạy, ko cần dạy nhưng nhà nhà đều đưa bé đi học thêm trước tuổi, nên giờ mình ko cho bé nhà mình đi học thì sẽ bị thua kém bạn bè, con mình sẽ bị tự ti, mặc cảm khi đến trường

8. Mèo vằn

Mèo vằn Member

• 351 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Giờ chạy theo thành tích nhiều quá, bé mà chưa biết mặt chữ khéo cô giáo ko nhận vào lớp 1 đấy. :( Thế nên không muốn dạy bé nhưng vẫn phải dạy

Miki thích bài này.

9. Miki

Miki Member

• 52 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng mệt mỏi với cái này lắm, đang lo con mình mai sau đây. Chả muốn ép bé học tí nào cả nhưng lại sợ ko theo kịp chúng bạn, còn sợ cô ko nhận vào lớp nữa ấy

10. pham thi hoa

pham thi hoa New Member

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghĩ là không nên. Khi trẻ bước vào lớp 1 trẻ sẽ được các cô giáo giảng dạy theo phương pháp như thế trẻ sẽ tiếp thu nhanh và học đúng cách.
    Quan trọng là mình nên tìm cho trẻ trường học nào phù hợp và chất lượng giảng dạy tốt.

11. fsathanhthanh

fsathanhthanh New Member

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

theo mình nên dạy sớm cho các bé vì những năm đầu là thời gian bé có khả năng tiếp thu học hỏi nhanh nhất nhưng không hẳn là dạy cho bé trước kiến thức ở trên trường mà nên dạy cho bé về cách tư duy , kỹ năng về ngôn ngữ , giao tiếp và định hướng đạo đức cho bé. Nhưng mà làm được vậy hơi khó với những ba mẹ đi làm suốt vì các mẹ phải giành khá nhiều thời gian cho con và phải có định hướng rõ ràng cho từng giai đoạn, cả 1 cuộc chiến đấy ạ.

12. pham thi hoa

pham thi hoa New Member

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng muốn con mình được học tập thật tốt vì thế mình cũng tìm hiểu rất nhiều về các trường tiểu học và phương pháp giáo dục, mình thấy 1 mô hình giáo dục mới, mô hình giáo dục sớm bậc tiểu học của trường tiểu học IQschool rất hay phù hợp với mong muốn của các mẹ, các mẹ xem qua xem thế nào nhé.

13. NgocLinh90

NgocLinh90 New Member

• 25 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

e thấy chị em dạy con tập đọc, tập đánh vần, tập viết chữ trc khi vào lớp 1. nên khi bé vào học, hơn hẳn các bạn hkhac, nhanh nhạy lắm

14. fsathanhthanh

fsathanhthanh New Member

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu có kết hợp cả giáo dục sớm cho bé được cả ở trên lớp và ở nhà thì tốt quá. Nhưng phương pháp này còn mới quá không biết thực hiện thế nào vì một số trường cũng nói là dạy theo phương pháp mới mà chỉ lúc nào có đoàn xuống kiểm tra mới thực hiện cho có. Muốn cho con không gian và cách học thật thoải mái đau đầu và phải cân đo nhiều đây ạ

15. methammy

methammy Member

• 190 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

em nghĩ là nên thớt ạ

16. hongdung028

hongdung028 Member

• 180 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

không nên để các cô dạy cho dễ