Cùng tìm hiểu về triệt lông - Triệt lông có hại không?

Cùng tìm hiểu về triệt lông - Triệt lông có hại không?

Chia sẻ trang này

1. Jily

Jily Active Member

• 343 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

• 5,815 Lượt xem

• 44 Lượt trả lời

Hiện nay có rất nhiều phương pháp triệt lông, cả ứng dụng tại nhà lẫn đến thẩm mỹ viện. Vậy triệt lông vĩnh viễn có hại không? Để biết được câu trả lời, chúng ta cùng tìm hiểu nhé.

Khi bày tỏ việc muốn triệt lông, hầu hết chị em sẽ chọn triệt lông chân trước tiên để dễ dàng mặc váy và cũng sẽ thắc mắc xem triệt lông chân có hại không. Lợi và hại thực ra cũng đều có dựa theo đặc tính của từng phương pháp các bạn nhé.

Triệt lông chân có hại gì không?

Khi dùng các phương pháp triệt lông tạm thời như cạo, nhổ hay wax lông nếu không để ý sẽ có những tác hại nhất định đấy nhé. Ưu điểm của phương pháp này là nhanh và rẻ. Tuy nhiên, hiệu quả thì không lâu bền hoặc có thể gây ra tổn thương cho da do những tác động nhằm làm đứt sợi lông. Mặc khác, chúng còn gây kích thích sự phát triển mạnh hơn của nang lông. Do đó, thường lớp lông mọc sau sẽ trở nên dày và sẫm màu hơn sau một lần thực hiện.

Thực tế, đã có không ít chị em phụ nữ phải gánh chịu hậu quả từ những phương pháp tẩy lông thủ công. Có người sau đó phải chấp nhận dùng nhíp để tỉa từng sợi lông trên bộ ria của mình. Hay nhẹ nhàng hơn, có người phải dùng những đôi tất chân thật dày để che đi những gốc lông dày, sẫm đen trên bắp chân.

Còn khi đến các thẩm mỹ viện triệt lông, hiệu quả cũng sẽ cao hơn nhưng cũng có những điểm lợi và hại sau:

- Lợi: Triệt lông vĩnh viễn là phương pháp loại trừ vi-ô-lông bằng các công nghệ cao như tia laser, điện phân, IPL, RF, LHE, ánh sáng E-Light... Nguyên lý của các phương pháp này là làm phân hủy mầm nhú của sợi lông dưới da, khiến chúng ngừng hoạt động hoặc hoạt động chậm lại, ngắn hơn và nhạt màu đi. Nhờ đó, các cách này có thể giúp bạn triệt lông tận gốc, đồng thời còn giúp làn da mịn màng, tươi trẻ hơn.

Có những tác hại nhất định khi triệt lông chân ở thẩm mỹ viện

- Hại: Đây là loại hình điều trị kĩ thuật cao sử dụng năng lượng ánh sáng như IPL, Laser, LHE, RF... tấn công vào Melanin của thân lông. Thân lông giữ nhiệt của năng lượng để tác động vào nang lông, triệt tiêu nguồn dinh dưỡng nuôi thân lông phát triển dẫn đến hiệu quả loại bỏ lông hiện hữu và lông mới không thể phát triển. Tuy nhiên, để đạt được mức tác động như vậy mà không gây tổn thương da, rất hiếm loại máy móc đang sử dụng trên thị trường hiện nay đạt tới.

Như vậy khi áp dụng các phương pháp triệt lông dù ít hay nhiều cũng sẽ gây tổn thương da, các bạn lựa chọn các phương pháp hợp lý nhất, nơi làm chất lượng tốt nhất để tổn thương da ở mức thấp nhất nhé.

TAGS bài viết liên quan

tẩy lông chân an toàn | tẩy lông nách bằng cách nào | cách tẩy lông tay hiệu quả | triệt lông vùng kín vĩnh viễn

2. Zune

Zune Active Member

• 596 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Triệt lông có hại không?
    Vậy là các phương pháp dùng công nghệ cao triệt lông đều có hại cho da hả bạn? :(

3. Thu Thu

Thu Thu Member

• 128 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Triệt lông chân vĩnh viễn có hại không?
    Hại ko đáng kể đâu, phải chấp nhận thôi bạn, cái gì can thiệp từ ngoài vào chẳng gây hại gì đó cho cơ thể

4. Gigi

Gigi Active Member

• 537 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Thấy bảo triệt lông ở tmv làm lông rụng hết phải ko các bạn? Như này thì chẳng có hại cho da là gì. :(

5. VũThương

VũThương New Member

• 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Triệt lông có hại không?
    cạo hay nhổ bảo hại cho da thì mình đồng ý chứ nếu triệt lông vĩnh viễn mà hại thì ai giám đi làm, trong khi đó mình thấy Vệt Nam mình đi triệt lông rất nhiều rồi. ở các tmv hay spa mà mình tìm hiểu trước khi triệt lông họ đều bôi 1 lớp gel rồi mới chiếu laser mà

6. Love Paradise

Love Paradise Member

• 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Triệt lông bằng laser có hại cho da thật vì nó đốt cháy các sợi lông cơ mà, nhưng được cái trước khi làm là mình được bôi gel lạnh lên da để tránh bị tổn thương da hay đau rát lúc làm nên không phải lo đâu. Mình đi triệt lông rồi nên mình biết, đợt đó mình làm 6 buổi mới hết được đám lông chân:( sau mỗi lần làm họ đều bôi kem dưỡng cho mình và dặn dò cách chăm sóc da khi ở nhà nữa. Nói chung là cứ chăm sóc tốt là không sao đâu:D

7. Thảo Pin

Thảo Pin Member

• 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hầu như mình thấy triệt lông bằng cách nhổ, cạo hay wax đều có hại nói gì đến dùng đến máy móc, không cẩn thận lại hỏng hết da ý:(:(

8. Thảo Mai9x

Thảo Mai9x Member

• 71 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đọc bài của chủ thớt mình cũng thấy bình thường, nói chung triệt lông chân vĩnh viễn có hại không cũng phụ thuộc mình chọn cách nào nữa. Nếu nhổ hoặc cạo thì mình nghĩ cũng hại còn wax với đến các spa hay tmv để triệt vĩnh viễn thì mình nghĩ ở đó họ có các bước thực hiện để giúp da mình ít bị tổn thương nhất rồi, nếu hại da thì ai giám đi làm nữa chứ

9. Mèo Bống

Mèo Bống New Member

• 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng đang tìm hiểu xem triệt lông chân vĩnh viễn có hại không, tại da em thuộc da nhạy cảm nên nếu có mấy máy móc triệt lông có hại cho da thì chắc em không làm được rồi:(:( cạo nhiều cũng khổ vì cứ 2,3 ngày là lại mọc lông cứng khó chịu lắm ak

10. Lê Thanh Lan

Lê Thanh Lan Member

• 82 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Da nhạy cảm chắc chẳng sao đâu bạn ạ, tìm những nơi tốt làm là họ có cách khắc phục hết mà. Về nhà mình kiêng đúng như bác sĩ dặn nữa là được, chẳng sợ hại gì hết:D:D

11. Hướng Dương

Hướng Dương New Member

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dùng máy móc để ngăn sự phát triển của lông thì chắc chắn là có hại rồi, nhưng chắc là họ có cách khắc phục chứ nhỉ.

12. maibeo

maibeo Member

• 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

không phải lo là triệt lông có hại không đâu các bạn
    con gái thì ai chả phải triệt lông chứ
    nếu làm k đúng cách thì dễ bị hại da
    nhưng giờ thì để ý chăm sóc 1 tí là ok rồi

13. Miên Miên

Miên Miên Member

• 240 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

trong bài không thấy giới thiệu là sử dụng mấy công nghệ cao thì còn khiến tẩy lông chân có hại không nhỉ

14. Yunyun86

Yunyun86 Member

• 217 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

tẩy lông chân có hại gì chứ bạn không lo đâu. để rậm lông xấu xí mới hại

15. Minh Thư 19

Minh Thư 19 New Member

• 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tẩy lông không vĩnh viễn được đâu nha bạn, vì nang lông vẫn còn. Nếu như ta phá hư nang lông luôn thì rất có hại đến hệ bài tiết đó. Mình cũng thử nhiều pp triệt lông rồi, hiện tại thì mình khá hài lòng với pp triệt lông bằng máy Elos. Bạn có thể đọc bài chia sẻ của mình tại đây.

16. thuynga

thuynga Member

• 242 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

triệt lông có hại không vẫn cần phải bàn chứ bạn, nếu dùng công nghệ không tốt là dễ bị viêm nang lông đó

17. Dautaynho

Dautaynho Member

• 227 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

triệt lông ngoài cách phá hủy nang lông còn có cách phá hủy đường dẫn chất dinh dưỡng vào cho lông hay sao ấy nhỉ

18. Lolipop

Lolipop Member

• 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

nguyên lý là 1 đấy bạn ơi. vừa quá hủy nang lông cho lông rụng hết, lại phá hủy nguồn dinh dưỡng không cho lông mọc lại

19. gaidep770

gaidep770 Member

• 215 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

triệt lông không hại ạ

20. Mèo béo

Mèo béo Member

• 134 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Còn tùy vào công nghệ triệt lông và tần suất bạn áp dụng công nghệ đó nữa. Như công nghệ mà tớ thấy bên kangnam áp dụng hoàn toàn ko hại nếu sử dụng đúng mực, sử dụng nhiều quá mới gây hại.