Nguyên nhân viêm loét dạ dày tá tràng ở trẻ nhỏ

Nguyên nhân viêm loét dạ dày tá tràng ở trẻ nhỏ

Chia sẻ trang này

1. duocphamhn

duocphamhn New Member

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• 2,875 Lượt xem

• 19 Lượt trả lời

Trước đây, tất cả mọi người trong đó có cả các bác sĩ chuyên khoa đều cho rằng, viêm loét dạ dày tá tràng là bệnh của người lớn, trẻ em không thể mắc chứng bệnh này được. Tuy nhiên, trong thời gian gần đây, nhờ có sự tiến bộ của kĩ thuật nội soi, ngày càng có nhiều trẻ em được phát hiện và chuẩn đoán bị viêm loét dạ dày, bệnh cũng đã được công nhận là phổ biến ở trẻ nhỏ.
    Nguyên nhân gây viêm loét dạ dày ở người lớn chủ yếu là do vi khuẩn Hp, tuy nhiên ở trẻ em, chỉ có khoảng 30% nguyên nhân là do vi khuẩn. Theo các bác sĩ, nguyên nhân viêm loét dạ dày ở trẻ nhỏ có thể là do chế độ ăn uống không hợp lý. Bác sĩ khuyên các bà mẹ đừng nên ép con ăn quá no, quá nhiều, nên hạn chế các loại thức ăn có quá nhiều loại gia vị để hạn chế tình trạng tăng tiết dịch vị.
    Ngoài ra, nguyên nhân gây loét do sử dụng các loại thuốc hạ sốt, giảm đau cũng được đề cập đến. Nhiều người thấy con sốt dưới 38 độ đã tự ý cho con sử dụng thuốc hạ sốt, con kêu đau bụng thì tự cho con uống thuốc giảm đau. Khi uống thuốc vượt quá liều lượng cho phép sẽ là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến loét dạ dày.
    Một nguyên nhân nữa gây loét dạ dày đó là do căng thẳng trong cuộc sống gây tăng tiết dịch vị khiến cho dạ dày của trẻ nhanh bị viêm loét. Các yếu tố gây lên stress chủ yếu ở trẻ em như bố mẹ li dị, áp lực học hành thi cử quá lớn, cảm giác mất mát hay thất bại trong cuộc sống hay thậm chí là quá nghiện các trò chơi trực tuyến. Ở độ tuổi này, những biến đổi tâm lý, rối loạn hành vi hay cảm xúc của trẻ nằm trong nhóm có nguy cơ viêm loét dạ dày cao.
    Viêm loét dạ dày tá tràng là chứng bệnh có thể gặp ở tất cả mọi người, kể cả trẻ nhỏ. Vì vậy, bố lẹ hãy chú ý đến tình trạng sức khoẻ của bé và đưa bé tới bệnh viện ngay từ khi bệnh còn nhẹ để có thể được chữa viêm loét dạ dày một cách sớm nhất.

2. Cam Thảo

Cam Thảo Member

• 66 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình cứ tưởng là người lớn mới bị viêm loét dạ dày, bây giờ cả trẻ nhỏ cũng bị :(

3. Thảo Linh

Thảo Linh Active Member

• 152 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Bây giờ trẻ con cũng có thể bị viêm loét dạ dày tá tràng :( Đúng là bố mẹ phải chú ý vào việc ăn uống và vui chơi của con.

4. Nhân Ngư

Nhân Ngư Member

• 36 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình đợt này cũng nghe nhiều đến vi khuẩn HP và thấy vi khuẩn HP này cũng bị lây đó ạ!

5. Tú Cầu

Tú Cầu Active Member

• 130 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bữa trước ông xã mình bị đau dạ dày có nhiễm HP mình cũng lo lắm vì sợ lây sang cho hai mẹ con. Vì cả nhà mà bị bệnh kiểu này thì chít. may có người quen giới thiệu cho dùng Gastimunhp một loại sp của Nhật có chứa kháng thể OvalgenHP chiết xuất từ lòng đỏ trứng gà, có tác dụng ức chế đặc hiệu vi khuẩn Helicobacter pylori (Hp) trong dạ dày, sử dụng trong phối hợp điều trị viêm loét dạ dày tá tràng có vi khuẩn Hp, phòng ngừa nhiễm và tái nhiễm vi khuẩn Hp. Ngày mỗi mẹ con uống 1-2 gói phòng tránh. CHồng mình thì liều cao hơn. Giờ thi ck mình ko sao rùi hai mẹ con cũng ko sao nữa nhé

6. Finomas_kemtanmo

Finomas_kemtanmo New Member

• 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Vi khuẩn HP này không biết là có lây không nhỉ? Liệu trẻ nhỏ đã bị thì có phải do di truyền không?

7. vubich

vubich Member

• 83 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thấy bảo lây đó bạn ơi

8. Lúm Đồng Tiền

Lúm Đồng Tiền Member

• 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhưng mn có thấy nguyên nhân mà trẻ bị viêm loét dạ dày lại do các phụ huynh không ạ? Việc ép ăn quá no, quá coi trọng vấn đề cân nặng nên dẫn đến tình trạng này đó ạ! E thấy may mắn vì có chị làm bác sĩ nhi nên thay đổi suy nghĩ của e chứ không chắc bé cũng bị viêm loét dạ dày mất. Bé nhà e bổ sung appetito của Ý có thành phần hoàn toàn thiên nhiên, nhưng thực sự là giúp bé ăn ngon miệng hơn rất nhiều. Nhờ đó mà e không còn bị căng thẳng nữa :D

9. phuongdung12

phuongdung12 New Member

• 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ở trẻ nhỏ mà cũng bị bệnh này ah các bác

10. Ngattrann

Ngattrann Active Member

• 181 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trẻ nhỏ bị bệnh j thương lắm

11. hanhkute33

hanhkute33 Active Member

• 120 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

trẻ cũng bị ý ạ?

12. Tiểu Bối

Tiểu Bối Active Member

• 209 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Đọc mà thấy sợ quá! Trẻ nhỏ mà cũng bị loét tá tràng ạ? :(

13. levulananh

levulananh Member

• 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

biểu hiện của trẻ nhỏ bị nhiễm Hp là gì hả bạn

14. Voi Còi 199

Voi Còi 199 Active Member

• 171 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Bác sĩ khuyên các bà mẹ đừng nên ép con ăn quá no, quá nhiều, nên hạn chế các loại thức ăn có quá nhiều loại gia vị để hạn chế tình trạng tăng tiết dịch vị.

15. nhungnhi561

nhungnhi561 Member

• 229 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

nhiều đứa trẻ bị bệnh này lắm

16. haicongtrinh

haicongtrinh Member

• 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Một nguyên nhân nữa gây loét dạ dày đó là do căng thẳng trong cuộc sống gây tăng tiết dịch vị khiến cho dạ dày của trẻ nhanh bị viêm loét. Các yếu tố gây lên stress chủ yếu ở trẻ em như bố mẹ li dị, áp lực học hành thi cử quá lớn, cảm giác mất mát hay thất bại trong cuộc sống hay thậm chí là quá nghiện các trò chơi trực tuyến.

17. canchinhsua

canchinhsua Member

• 200 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bây giờ trẻ con cũng có thể bị viêm loét dạ dày tá tràng Đúng là bố mẹ phải chú ý vào việc ăn uống và vui chơi của con.

18. ngochan993

ngochan993 Active Member

• 260 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Đúng là bố mẹ phải chú ý vào việc ăn uống và vui chơi của con.

19. thúy diễm12

thúy diễm12 New Member

• 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đợt này cũng nghe nhiều đến vi khuẩn HP và thấy vi khuẩn HP này cũng bị lây đó ạ!

20. maixuanvu

maixuanvu New Member

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bây giờ trẻ con cũng có thể bị viêm loét dạ dày tá tràng :( Đúng là bố mẹ phải chú ý vào việc ăn uống và vui chơi của con.