Những điều nên và không nên khi chăm sóc da mặt mùa hè

Những điều nên và không nên khi chăm sóc da mặt mùa hè

Chia sẻ trang này

1. Sakura

Sakura Active Member

• 332 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

• 1,458 Lượt xem

• 13 Lượt trả lời

Chăm sóc da mặt mùa hè có rất nhiều cách hay nhưng cũng có nhiều cách sẽ chỉ khiến da mặt bạn xấu xí hơn, chúng ta cùng phân tích những điều nên và không nên khi chăm sóc da mặt mùa hè nhé.
    >>Cách chăm sóc da tốt nhất
    >>Mẹo chăm sóc da khỏe đẹp
    >>Cách chăm sóc da mặt mịn màng
    >>Bí kíp chăm sóc da mặt hiệu quả

Nên

Để da được thông thoáng: Đa số phụ nữ có da nhờn dễ bị nổi mụn hơn vào mùa hè, vì vậy điều rất quan trọng là đừng để lớp trang điểm làm lỗ chân lông bị bít tắc, Hãy tìm những sản phẩm trọng lượng nhẹ có nhãn ghi “không nhờn” và “không gây mụn” để giữ cho da không bị xỉn và nổi mụn. Hãy chia tay với loại phấn nền dạng lỏng nặng nề để chuyển sang loại kem nền màu nhẹ và đổi từ kem đánh má hồng sang dạng phấn má.

Bôi kem chống nắng toàn thân: Chống nắng là việc bắt buộc phải làm bất kể mùa nào, nhất là những tháng nắng nóng. Hãy đảm bảo là bạn bôi đủ lượng. Hãy tìm loại kem gốc khóang chất (với kẽm ôxít hoặc titan diôxít giúp thấm hút chất nhờn và ngăn cả tia cực tím UVA và UVB.

Uống nhiều nước: Trời càng nóng thì cơ thể càng mất nhiều nước qua đường mồ hôi. Do đó bạn càng cần phải uống nhiều nước để bù lại lượng nước bị mất và để đào thải các chất độc ra khỏi cơ thể. Khi da bị mất nước thì tác dụng bảo vệ cũng bị tổn hại. Để giữ cho da khỏe mạnh, hãy đặt mục tiêu uống ít nhất 8 cốc nước mỗi ngày.

Giảm mức dưỡng da: Hãy đưa chế độ chăm sóc da của bạn xuống mức nhẹ nhàng hơn. Nghĩa là, nếu bạn đang dùng kem, hãy chuyển sang dùng lotion; nếu đang dùng lotion, hãy chuyển sang dùng serum giữ ẩm.

Ăn nhiều thực phẩm chống ôxi hóa: Các chất chống ôxi hóa chống lại các tổn thương do gốc tự do khiến da bị lão hóa sớm. Khoai tây và ớt ngọt có chứa chất chống oxi hóa là lycopen và beta-caroten, cả hai có thể mang lại tác dụng báo vệ tự nhiên chống ánh nắng mặt trời và sửa chữa những hư hỏng ở tế bào do ánh năng gây ra.

Không nên

Rửa mặt quá nhiều: Khi trời nắng nóng bạn có xu hướng rửa mặt nhiều hơn do cảm giác trơn nhờn khó chịu ở mặt, nhưng đừng rửa quá 2 hoặc 3 lần mỗi ngày. Bạn sẽ chỉ càng khiến cho tuyến bã tiết ra nhiều chất nhờn hơn. Để da mặt không bị trơn bóng, hãy thử dùng loại giấy thấm dầu để hút bớt chất nhờn mà không làm cho da bị tẩy quá mạnh.

Bỏ quên đôi môi: Làn môi của bạn cũng cần được bảo vệ tránh ánh nắng! Hãy bôi một lớp son dưỡng chứa thành phần SPF vào ban ngay. Tác động tiêu cực có thể không xuất hiện ngay lập tức, nhưng những đốm nhỏ màu nâu sẫm, thường gọi là nốt ruồi môi, có thể phát triển sau khi tiếp xúc nhiều với ánh nắng mặt trời.

Phơi nắng quá nhiều: Kem chống nắng là rất tốt, nhưng để bảo vệ da, các bác sĩ da liễu vẫn khuyên chúng ta hạn chế phơi năng khi bức xạ tia cực tím mạnh nhất (từ 10 giờ sáng đến 4 giờ chiều). Nếu bạn khao khát có làn da nâu, thì trang điểm bằng kem màu mâu chắc chắn là cách an toàn hơn nhiều.
    >>Chăm sóc da dầu
    >>Chăm sóc da khô
    >>Chăm sóc da mụn

2. Gà_công_nghiệp

Gà_công_nghiệp Member

• 40 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Re: chăm sóc da mặt mùa hè
    cái này là cho tất cả các loại da à ? hihi. cảm ơn bạn nhiều nhé, da mình cứ hè đến là đen sạm đi với lại mọc nhiều mụn nữa @@ từ giờ phải năng chăm sóc mới đc

thudangthi thích bài này.

3. Bà mẹ trẻ

Bà mẹ trẻ Active Member

• 662 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Re: Những điều nên và không nên khi chăm sóc da mặt mùa hè

Rửa mặt quá nhiều cũng ko nên hả bạn? Mình tưởng rửa nhiều lần sẽ tốt hơn chứ, vì mùa hè hay ra mồ hôi hơn mà

4. thudangthi

thudangthi Member

• 82 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Rửa mặt nhiều quá thì cơ thể sẽ tiết ra chất nhờn nhiều hơn mà bạn :D dùng giấy thấm dầu là ổn nhất đó. mình đi đâu cũng phải mang theo giấy thấm dầu này

5. Duongthuynguyen

Duongthuynguyen Member

• 95 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Đối với da khô hoặc da nhạy cảm nên sử dụng mặt nạ có chưa gel hoặc kem dưỡng da có độ ẩm cao, cũng có thể sử dụng mặt nạ mật ong + dầu dừa hoặc mặt nạ sữa tươi,…

6. Zune

Zune Active Member

• 596 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình thì thấy khi đi đâu về việc đầu tiên các bạn nên làm là phải rửa sạch mặt đã, xong rồi hãy bôi các loại kem dưỡng da.

7. thocon

thocon Member

• 121 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thấy bảo rửa mặt nhiều với nước máy là không tốt đâu bạn. Người ta chả bảo rửa mặt nhiều thì càng khiến cho mặt ra nhiều chất nhờn hơn còn gì.hj. Cơ mà mình thường dùng giấy ướt để lau mặt cho đỡ mồ hôi. Như vậy có sao không nhỉ?:)

8. Thanh Huyền

Thanh Huyền Active Member

• 586 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Lau mặt cho đỡ mồ hôi thì phải dùng khăn khô hoặc giấy mềm khô chứ bạn ơi, dùng giấy ướt khéo nó mủn ra ko sạch đâu.

9. hoanganh

hoanganh New Member

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mang khẩu trang khi ra ngoài đường: Bụi bẩn bám trên da mặt nếu không được làm sạch kịp thời sẽ dễ nổi mụn. Vì thế, đừng quên mang khẩu trang mỗi khi ra khỏi nhà.

10. nangha

nangha Member

• 99 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình vẫn lau mặt bằng giấy ướt mà có thấy nó mủn ra đâu nhỉ? Mùa hè da nhiều mồ hôi nên lau mặt bằng giấy ướt vừa sạch da lại mát da nữa. Hơn nữa giấy ướt cũng tiện mang theo bên mình mà.

11. ngayaybaygio

ngayaybaygio Member

• 121 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hồi trước đi học mình cũng thấy các bạn nữ suốt ngày dùng giấy ướt lau mặt thôi. Mình nghĩ lau giấy ướt nhiều thì chất nhờn trên da càng tiết ra nhiều hơn đó. Dùng khăn khô lau mặt tốt hơn đấy bạn ah

12. hangnguyen

hangnguyen Member

• 455 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình nghĩ rửa mặt tầm 3-4 lần 1 ngày thì cũng có sao đâu nhỉ, 1 ngày mình ra đường bụi bặm rất nhiều thì phải rửa mặt chứ, ko thì bẩn lắm, còn làm tổn hại da hơn.

13. nhomaingayay

nhomaingayay Member

• 119 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Uhm rửa mặt tầm 3-4 lần/ngày thì cũng không sao mà bạn. Cơ mà bạn chỉ nên rửa bằng sữa rửa mặt tối đa 2 lần/ngày thôi. Mình thì chỉ rửa sữa rửa mặt một lần vào buổi tối thôi nè :)

14. Hoa hồng trắng

Hoa hồng trắng Active Member

• 594 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Khi trời nắng nóng bạn có xu hướng rửa mặt nhiều hơn do cảm giác trơn nhờn khó chịu ở mặt, nhưng đừng rửa quá 2 hoặc 3 lần mỗi ngày. Bạn sẽ chỉ càng khiến cho tuyến bã tiết ra nhiều chất nhờn hơn. Để da mặt không bị trơn bóng, hãy thử dùng loại giấy thấm dầu để hút bớt chất nhờn mà không làm cho da bị tẩy quá mạnh.